Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะลากPhenomx4 9950ยังไงสอนทีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะลากPhenomx4 9950ยังไงสอนทีคับ

พอดีผมยังมือใหม่กับการลากCPU คับ จะว่าผมโง่ผมก็ยอมเพราะยังโง่อยู่จิงๆ พอดีผมได้ซื้อ Phenomx4 ใช้คู่กับ mainbord Crossiar Fomula2 มานานแล้ว แต่ว่าผมปรับกระแสไฟ Cpu ไม่เป็น
    ผมลองมั่วๆเอา ไปปรับตรง Vcore ให้เป็น 1.4v แล้วก็ 210*15 แต่พอเข้าwindows ไป แล้วก็ใช้โปรแกรม CPU-z เช็คดู มันดูแหม่งๆยังไงไม่รู้ ตรงส่วนของ Core VID ก็ 1.3v เท่าเดิม

ผมจึงอยากถามท่านๆทั้งหลายให้ช่วยสอนผมทีคับ ว่าปรับ ไฟเลี้ยงCPU ในส่วนไหนบ้าง แล้วก็ ปรับได้สูงสุดเท่าไหร่ แล้วก็พวก ตัวคูณทั้งหลาย ปรับเท่าไหร่ดี คือผมอยากจะลากให้มนไปได้ไกลกว่านี้อะคับ บอกตรงๆเลยผมยังโง่เรื่องนี้มากๆปรับอะไรก็ไม่ค่อยจะถูก ยังไงรบกวนช่วยสอนผมหน่อยนะคับ

เดิมๆก็แรงแล้วงับ.

Comment

คือ ผมอยากจะลองลากให้มันไปไกลๆกว่านี้ แล้วก็ นิ่งๆ ผมเปลี่ยนซิ้งใหม่ เปลี่ยนพัดลมใหม่หมดแล้วก็เลยอยากจะลองลากให้มันไปไกลๆแล้วไม่มีปัญหาหนะคับ ยังไงก็รบกวนสอนทีนะคับ

Comment

กำ ขอความกรุณาเถอะคับ ใครก็ได้สอนวิธีปรับกระแสไฟหน่อย ว่าตรงไหน อย่างไรและเท่าไหร่ แล้วก็ ตัวคุณว่าเท่าไหร่ดี คือผมซื้อของพวกซิ้งใหม่ พวกนี้ ทั้งหมดแล้วแต่ยังไม่ได้ลากเพื่อให้เห็นประสิทธิภาพของมันเลย รบกวนสอนทีเถอะคับ

Comment

ตามนี้ลองดูว่าผ่านเปล่าถ้าผ่านก็ค่อยเพิ่มตัวคูณขึ้นเรื่อยๆ
          AI Tuning = Manual
          CPU Frequency = 220
          PCIE Clock = 101
          Vcore Voltage = 1.35
          DDR2 Voltage =2.1
          แรม
          CL 5-5-5-15-20

Comment

ลองลากบัส ดูครับ vcore ไม่ต้องปรับเยอะหรอกคับ3กิ๊ก ไฟvcore ให้มันกินแค่ 1.25-.1.35็วิ่งได้แล้วครับ
            ทางเลือกเพิ่มไฟแรม ดีกว่าคับ 2.1-2.2 แล้วลากบัสคับ ถ้าบัสแรมวิ่งไม่เกิน 450 ก้ออัดไฟแรมแค่ 2.0ก็พอคับ

Comment

ขอบคุณ ทั้งสอนท่าน มากนะคับ ผมจะไปลองดูเดี๋ยวนี้เลย คับ ขอบคุณมากๆนะคับ ท่านอื่นก็แนะนำกันเข้ามานะคับ
              จะรวบรวมจากหลายๆท่าน

Comment

โย่วๆ ไม่รอดนะคับ AI Tuning = Manual
                CPU Frequency = 220 <<<ตัวนี้ถ้าเกิน 212 ไม่Boots เลยคับ
                PCIE Clock = 101
                Vcore Voltage = 1.35
                DDR2 Voltage =2.1
                แรม
                CL 5-5-5-15-20
                คือลองตามนี้แล้วคับ ถ้าเกิน 210 ไม่ Boots เลย ต้องปรับตัวคูณเท่าไหร่คับ ผมลองไล่ๆดูแล้ว ถ้า 220 ยังไงก็ไม่ Boots ลบกวนขอวีธีใหม่ๆด้วยคับ ขอบคุณมากคับ

Comment

เช็ค Ht link ตั้ง auto ก่อนคับ
                  ดูบัสแรมด้วยคับ (กลัวตัน)

Comment

ลองแล้วคับตามวิธีของท่าน ผลออกมาคือไม่ Boots อยู่ดีคับ ผมได้ลองปรับเป็น auto ทั้งหมดแล้ว ยังไงตรงส่วนของ CPU Frequency ถ้าเกิน 210 ก็ไม่Boots คับ ตอนนี้ผมก็เลยปรับแค่ ตัวคุณอีกตัว 210*15 Vcore 1.35 v แต่ก็รู้สึกว่า มันไม่นิ่ง เท่าไหร่ ยังไงรบกวนทีนะคับ

Comment

งั้นเล่นตัวคูณเอาครับ 210*15 ถ้ายังไม่นิ่งเพิ่มไฟซีพียู เป็น 1.375/1.4 ดูว่านิ่งไหม.
                      ตามภาพผมปรับ
                      Vcore = 1.487
                      NB = 1.38
                      SB = 1.35
                      HTT = 1.28
                      PCIE = 120 Vcore = 1.2
                      ไฟแรม = 2.28
                      เผื่อเป็นแนวทาง
                      ปล.จะไปเที่ยวสงกรานต์ต่างจังหวัดแล้วว.

Last edited by OWNER; 10 Apr 2009, 23:30:19.

Comment

Ok ละคับ ขอบคุณมากๆเลย คับ ไม่ค่อยมีปัญหาแล้วคับ เอาไว้ถ้าใช้ๆไปแล้วเกิดมีปัญหาอีก ผมจะมา Post ถามใหม่นะคับ ยังไงก็ขอบคุณมากนะคับผม

Comment

Working...
                        X