Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเลย ใครเคยใช้ X2 ธรรมดา แลว้เปลี่ยน ใส่ 7750 หรือ phenom ไม่ลง windowsใหม่เปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเลย ใครเคยใช้ X2 ธรรมดา แลว้เปลี่ยน ใส่ 7750 หรือ phenom ไม่ลง windowsใหม่เปล่าคับ

มีอาการ อะไรบ้างมั้ยครับ รีสตาร์ทเอง อะไร พวกนี้ โดยเฉพาะ Vista นะครับ

มาสรุปผมให้ฟังนะครับ ขณะ นี้ ได้ข้อสรุปแล้วครับ รายละเอียด ติดตามในกระทู้นี้และ กระทุ้ขอความช่วยเหลือนี้นะครับhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=443120

ปัญหาคือ ผมใช้ MB GA-MA790FX-DS5 นะครับ แล้วเกิดปัญหาเปลี่ยน CPU จาก 5200+ มาเป้น 7750BE แล้ว เครื่องจะ ดับ Restart เองตลอดครับ รายละเอียด ติดตตามในกระทู้นี้และ กระทู้ที่ ผมให้ link ไว้นะครับ

จากการที่ไม่ได้ นอน มา2วัน 2 คืน + Harddisk พังไป 1ลูก ได้ความว่ามันเกิดจาก BIOS ครับ เนื่องจาก MB รุ่นนี้ ถ้าจะใช้ CPU 7750Be ต้องใช้ Bios version F6 เท่านั้นครับ ปกติผมใช้ F7 จึงเกิดปัญหาขึ้น ไม่รู้จริงๆ ว่า ทำไมถึงเป็น เช่นนี้ เนื่องจาก F7 ใหม่กว่า F6 และ ผมก็ลอง up เป้นตัวล่า สุด คือ F8a แล้วก็ใช้ไม่ได้ เช่นกันจะเกิดอาการเดิม

และสุดท้ายเป้น ของแถมครับ ถ้าหากว่าท่าน ใช้ MB รุ่นนี้อยู่ และ ใส่ RAM Dual Channel แต่แรม ขึ้นว่า UnGadget ถ้าเปลี่ยนมาใช้ Bios F6 นี้จะสามารถ เปิด DCTs ตามที่ ในเวป Gigabyte บอกไว้ได้ ครับ จะมี เมนูเพิ่มขึ้นมาใน Bios ครับ หรือหากท่าน ใช้ MB Gigabyte ตัวอื่น แล้วไม่สามารถเปิด Ungadget ให้เป็น Gadget ได้ น่าจะเป้น ที่ Version ของ Bios ของท่าน ครับ ที่มีปัญหากับ CPU

สุดท้ายแลว้จริงๆ ครับ link download Bios MA-GA790Fx-DS5 F6 ครับ เปั้นตัสที่ Mod Bios แล้วนะครับ สามารถ add Key OEM Vista ให้เป้นของแท้ได้ เลย ครับ
    http://fs02n5.sendspace.com/download..._SLIC_SLP1.rar

ถือโอกาส นี้ขอบคุณความมีน้ำใจของ ชาว OCZ ทุกคนไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
    โดยเฉพาะ ท่าน Mat12345และท่าน PoonZa ที่ให้รายละเอียดต่างๆ ครับ
    Last edited by Tosh; 10 Apr 2009, 12:31:51.

เปลื่ยน CPU บ่อยๆ ไม่เคยลง OS ใหม่ซักที (ยกเว้นเปลื่ยนเมนบอร์ด -*- มัน Boot เข้าวินโดวส์ไม่ได้อะ หิหิหิ)
    E6600 > E2140 > E7200 > E1200 > E8400 > Q6600 > E7400 วินโดสว์ตัวเดิมหมด
    ลากกระจายทุกตัว
    แป๋ววววว AMD ไปละ ฟิ้ววววววววววววววววววววว

Comment

xp ไม่เป็น
      vista ไม่ได้ใช้

Comment

เปลี่ยน AMD CPU ใหม่ บน Board เดิม ก็ไม่ต้องลง Windows ใหม่ครับ ทั้ง XP Vista และ 7
        ยกเว้่นแต่เปลี่ยน board ที่เป็น chipset ตัวอื่น ถึงจะต้องลงใหม่เช่นเดียวกับ Intel ครับ

Comment

ท่านอื่นแย่งผมตอบกันหมดแล้วอ่ะครับ ^ ^

Comment

ผมใช้ X2 5200+ แล้วเปลี่ยนใส่ 7750BE แล้วมันมีปัญห่นี่สิครับ ท่านไหนเคยมั่งมั้ยอ่ะ Vista 64 คับ มัน restart เองอ่ะ ใส่ X2 เหมือนกันไม่เป็นไรนะครับไม่มีปํญหา ทั้ง 5200+ 5600+ ใส่ LE ก็ ไม่มีปัญหา แต่ใส่ 7750Be แล้ว restart เองอ่ะ ท่านใด้เคยบอกหน่อย....

AM2 ไป AM2+ บอร์ด รับได้นะ GA-MA790FX-DS5 อ่ะ รับได้ สบายยัน PhenomII

Comment

ลองลง AMD Driver ดู
              ถ้าไม่ได้ ก็ลองลงวินโดวส์ใหม่

Comment

ผมเปลี่ยน จาก nf750a มาเป็น p45 ก็ไม่ลงวินโดว์ใหม่นะครับ

Comment

ลองลง วินโด้ว ใหม่ไปเลย ครับ รายงานผล ด้วยนะ

Comment

ลงใหม่้ไปเลยครับ เสียเวลานิดหน่อยๆ

Comment

AMD Driver มันเหละต้นเหตุ

Comment

ไปโหลดได้ที่ไหนครับ AMD Driver

Comment

เป็นที่แรมอะเปล่า

ผมเคยเป็นนะ เสียบ แรมไม่แน่น แล้วรีสตาร์เองอะ

ลองเอาออกมาแล้วเสีบใหม่ดูถ้ายังไม่หายผมก็ตอบผิดอะครับ ^^

Comment

ผมเปลี่ยนจาก4000+ มาเป็น7750 และเปลี่ยนบอร์ดมาเป็นแบบตามลายเซ็นผมก็ไม่ต้องลงวินโดวใหม่ครับ
                            แต่ตอนนี้อยากลงใหม่แล้วครับ

Comment

Originally posted by wt25044 View Post
                              เป็นที่แรมอะเปล่า

ผมเคยเป็นนะ เสียบ แรมไม่แน่น แล้วรีสตาร์เองอะ

ลองเอาออกมาแล้วเสีบใหม่ดูถ้ายังไม่หายผมก็ตอบผิดอะครับ ^^
                              ผมใส่ CPU ตัวอื่นแลว้หายอ่ะครับ

Comment

Working...
                              X