Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องสาย VGA ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องสาย VGA ครับ

คือว่าตอนนี้ผมใช้การ์ดจอ 7300GT อยู่
    แล้วมันมีพอร์ต DVI และ VGA
    ตอนนี้ผมใช้ DVI เสียบต่อกับจอ 22นิ้วอยู่ครับ
    แต่กำลังจะนำจอ LCDTV 32นิ้ว 1080P มาเสียบเป็นจอที่สองด้วย
    ดังนั้นผมจะ ใช้ช่อง DVI + adapter DVI to HDMI มาเสียบจอ LCDTV
    แล้วจะซื้อสาย VGA เสียบ 22นิ้วตัวเก่า
    แต่ผมสงสัยว่า VGA มันจะรองรับความระเอียด 1600*1050 ขอจอผมหรือเปล่าครับ
    เนื่องจากผมไม่มีสาย VGA ไห้ลอง

มีใครทราบมั่งครับ

ได้แน่นอนครับ แต่ภาพมันจะเบลอๆ กว่าเดิมนิดนึง แล้วแต่คุณภาพสาย+การ์ด

Comment

ดังนั้นผมควรทำอย่างไรดีละครับ ท่าซื้อ adapter VGA to DVI แล้วใช้สาย DVI มันจะดีขึ้นไหมครับ
      ไม่อยากเสียเงินซื้อการ์ดจอที่มันมี DVI สองอันอะครับ

อันนี้ยังใช้ได้อยู่เลย

Comment

ใช้ VGA แปลงเป็น DVI ไม่ได้นะครับ เพราะจาก VGA มัน Analog ส่วน DVI เป็น Digital+Analog (ถึงได้แปลงเป็น VGA ได้ง่ายๆ)
        รึจะใช้ VGA ต่อเข้า LCD TV แทน ถ้ามีช่องเสียบนะครับ แต่ว่าอันนี้ไม่รู้ภาพจะเป็นยังไงเพราะไม่เคยลองครับ
        หรือจะหาการ์ดราคาถูกของ Ati พวก HD2400,2600,3450,3650 มาต่อแทน อาจจะคุ้มค่ากับความคมชัดกว่าก็ได้นะครับ

Comment

การ์ดจอที่มี 2DVI รึมี DVI HDMI ในตัว เลยท่าน

Comment

Originally posted by me4u View Post
            การ์ดจอที่มี 2DVI รึมี DVI HDMI ในตัว เลยท่าน
            มันจะประมานเท่าไหร่อะครับ

Comment

มีใครพอทราบไหมครับ

Comment

อัสซุส ดิ 1570 อันนี้ป่าวหว่า HDMI ด้วย

4550/512MB Power Color (TD) 1,885

3650 ตอนนี้ประมาณ พัน6 ได้ป่าวหว่า เคยซื้อมี 2DVI

หาในห้องขายของดู ขายการ์ดเก่า รับใหม่ น่าจะเพิ่มไม่เยอะ
                Last edited by me4u; 8 Apr 2009, 22:48:23.

Comment

Working...
                X