Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องจอ LCD Y/ธรรมดา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องจอ LCD Y/ธรรมดา

อยากทราบว่า จอ Y กะ ธรรมดา ถ้า 19 นิ้วเท่ากัน อันไหนราคาสูงกว่ากันครับเหนเพื่อนผมบอกธรรมดาแพงกว่า เพราะเล่นเกม แล้วภาพสมจริง Y ภาพจะยืดแล้วต้องปรับ ผมควรใช้จอแบบไหนดีครับ (เน้นเล่นเกมส์ครับ)

เรียกจอซะ Y เชียว จะมีจอ H มั่งมั้ยเนี่ย เรียก จอ wide ดีกว่าครับ
    จอ 19" ถ้าเป็นแบบธรรมดาที่ว่า ก็จะมี ratio เป็น 4:3 เป็นสัดส่วนดั้งเดิมแต่โบราณกาล
    ส่วนแบบ wide ที่ว่า ก็จะมีทั้ง 16:10 และ 16:9 ซึ่งในอนาคตมีแนวโน้มเป็น 16:9 หมด เหมือนจอ LCD TV
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ที่บอกว่าจอ wide เล่นเกมส์แล้วยืด ภาพไม่สมจริง ไม่เป็นความจริงแต่ประการใด ขอบอกไว้ก่อน ป้องกันการเข้าใจผิดไปกว่านี้ เพราะ จะยืดหรือไม่ยืด มันขึ้นอยู่กับโหมดความละเอียดที่ใช้ + กับการเลือกโหมดแสดงผลภาพว่าจะให้ "ยืดเต็มจอ"(stretch) หรือ "รักษาสัดส่วนภาพ"(fixed aspect ratio) ซึ่งสามารถตั้งค่าได้ทั้งบน Driver (ทั้ง Ati และ nVidia ทำได้มาตั้งนานเนแล้ว) และ บนจอ(ถ้าจอมีฟังค์ชั่นพวกนี้นะ)

ส่วนบอกว่าเน้นเล่นเกมส์ เกมส์ใหม่ๆที่ออกมาล้วนรองรับจอ wide กันหมดแล้วครับ ปรับเป็นโหมด wide ยิ่งเกมส์ประเภท FPS นี่ยิ่งเห็นความแตกต่างชัดเจน จะมองเห็นด้านข้างได้มากขึ้น มุมมองจะกว้างขึ้น

ถ้าให้ผมแนะนำ ก็จอ wide แน่นอนครับ (แนะนำ 19"++)

Comment

จอ Wide ก็ปรับในเกมส์ให้เป็น Wide ได้นี่นา - -"

Comment

ไม่ยืด ปรับความละเอียดให้ตรงกับจอ

Comment

Working...
        X