Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วย Mainboard เสีย เปลี่ยนใหม่เข้า XP ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วย Mainboard เสีย เปลี่ยนใหม่เข้า XP ไม่ได้

ช่วยด้วย Mainboard เสีย พอเปลี่ยนMainboard คนละรุ่น และชิพเซทต่างกันครับ ใหม่เข้าไป ก็เข้า Windows XP ไม่ได้ จะขึ้นเป็นจอสีนำเงิน
    ขอทราบวิธีเข้า Windows ด้วยครับ พอดีมีข้อมูลเก่าอยู่ใน HDD และเป็น NTFS ด้วยครับ

มีข้อมูลในไดร้c มั้ยคับ

Comment

มีครับ ถ้าไม่มีข้อมูลผมก็จะ format แล้วละครับ

Comment

มีฮาร์ดดีสกี่ลูกนะ ถ้ามี 2 ลูกก็เอาอีกลูกลงวินโดวส์ แล้วก็กู้ข้อมูลได้ครับ ถ้าไม่มีก็คงต้องไปอาศัยเครื่องของคนอื่นเพื่อจะย้ายข้อมูลไปอีกไดร์หนึ่ง
        เพื่อ format ลงวินโดวส์ไดร์ C เพื่อลงวินโดวส์ใหม่แล้วละ

Comment

ผมไม่ทราบวิธีที่เป็นทางการนะครับ วิธีบ้านๆของผมคือ (ตั้งเป็นslave)เอาไปเสียบเครื่องเพื่อน ก้อบลงเครื่องเพื่อนก่อน แล้วฟอแมต(Master) ลงวินโดว์ แล้วไปเซฟคืนมาครับ(slave) ลำบากหน่อย
          สุดท้าย ตั้งเป็น (master) แล้วเปิดเครื่องอ่ะครับ

Comment

ง่ายๆนะ ลงวินโดว์ให่มโดยไม่ต้อง ฟอร์แมท แล้วเข้าไปเก็บข้อมูลออกมาจากไดว์C
            โดยเอาไปเก็บในไดว์Dก็ได้ แล้วลงวินโดว์ใหม่อีกที่เพื่อใช้งานจริง คราววนี้ก็ฟอร์แมทได้แระ

Comment

มีฮาร์ดดีสกี่ลูกนะ ถ้ามี 2 ลูกก็เอาอีกลูกลงวินโดวส์ แล้วก็กู้ข้อมูลได้ครับ ถ้าไม่มีก็คงต้องไปอาศัยเครื่องของคนอื่นเพื่อจะย้ายข้อมูลไปอีกไดร์หนึ่ง
              เพื่อ format ลงวินโดวส์ไดร์ C เพื่อลงวินโดวส์ใหม่แล้วละ
              OK

Comment

ชอบคุณ มากๆ ครับ

Comment

เสริชหา movexp ครับ ในเว็บนี้ล่ะ เพราะเกิดจากเปลี่ยนบอร์ด HDD ลูกเก่ามันจำค่าของบอร์ดเก่าครับ

Comment

Originally posted by tito View Post
                    ชอบคุณ มากๆ ครับ
                    เกย์

Comment

Working...
                    X