Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตัดรูปมาจากโปรแกรม Everest อยากทราบว่าแต่ละอันบอกอะไรบ้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตัดรูปมาจากโปรแกรม Everest อยากทราบว่าแต่ละอันบอกอะไรบ้างครับ

Spec >>
    CPU: C2D E6300
    Mainboard: Gigabyte GA965P-S3
    OC 266Mhz -> 420Mhz

Voltage Values:
    CPU Core: หมายความว่า PSU จ่ายไฟให้ ให้ CPU 1.41V
    +3.3V: หมายความว่า ?
    +12V: หมายความว่า ?
    +5V Standby: หมายความว่า ?
    DIMM: หมายความว่า PSU จ่ายให้ Ram 2.10V

ช่วยบอกความหมายของอันที่ไม่ทราบด้วยครับ

และสงสัยในส่วน +5V Standby ทำไมจ่ายไฟแค่ 4.87V ไม่ทราบว่าผิดปกติรึเปล่า
    เพราะผมเห็นเครื่องอื่นจ่ายไฟกันเท่ากับหรือมากกว่า 5V ไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะ PSU
    รึเปล่าเพราะผมใช้ PSU แบบเก่าที่เป็นสายแพแบบ 20 pin
    และไม่แน่ใจด้วยว่าตรงนี้เป็นปัญหาเชื่อมโยงกับปัญหานี้ด้วยรึเปล่าคือ
    ถ้าผม OC ไปมากๆ (> 420) จะทำให้เครื่อง Standby ไม่ได้ครับ
    เพราะหลังจากทำให้เครื่องตื่นแล้วจอภาพจะไม่ติด

ดันครับ
    ไม่รู้เหมือนกัน หิหิหิ รอท่านถัดไป
    A.....O ไฟแรมท่าน 2.1V แรงมาก ๆ

Comment

เรื่องที่ท่านถาม มีคนอธิบายไว้ละเอียดมากๆ ในกระทู้ขายPSU NMB ใน IT Market ครับ ลองหาดูนะ
      ผมจำไม่ค่อยได้ ตอบมั่วๆเดี๋ยวจะโดนแขวะเอาอีก ผมขอตอบนอกเรื่องแล้วกันครับ
      ซีพียูน่าเป็นห่วงมากครับ
      ไฟสูงเกินไปครับ 2.9 ผมใช้ไฟแค่1.20 ครับ เคยลอง3.15 ใช้ไฟ1.39 ฟูลโหลด อุณภูมิปาเข้าไป 77 องศาเลยครับ
      ของท่าน 2.9 ไฟ 1.41 ถ้าใช้ซิ้งเดิมอุณภูมิไม่น่าต่ำจาก70ครับ ร้อนครับ หน้าร้อนยังงี้ระวังมันแต๊ปๆๆ
      S3 น่าจะOC ได้ใกล้เคียงกับ DS3 นะครับ ไม่น่ามีปัญหาเรื่อง Vdrop จนต้องอัดไฟขนาดนั้น
      คิดว่าน่าจะมาจาก PSU ท่านจ่ายไฟไม่นิ่งน่ะครับ เลยต้องอัดไฟไว้สูงๆ
      อยากOCท่านคงต้องเปลี่ยนPSUใหม่ หรือถ้าท่านตั้งAUTOไว้ก็ลองปรับไฟลงมาครับ
      ไฟแรมจริงๆแล้วก็ไม่น่าห่วงครับ ผมอัดไป2.25 เช็คอุณภมิด้วยระบบสำผัส ยังรู้สึกว่าไม่ร้อนเลยครับ

Comment

แม่นแล้วครับท่าน ARES ผมปรับไฟเป็นแบบ Auto ครับ
        ตรงส่วนของ +5V Standby แม้ว่าผมจะไม่ OC ตัวเลขมันก็ยังคงอยู่ที่ 4.87V ครับ

Comment

Working...
        X