overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 17 of 17

Thread: ทำความสะอาดพัดลม cpu โน๊ตบุ๊ค

OverclockZone Member indycafe12's Avatar

Default ทำความสะอาดพัดลม cpu โน๊ตบุ๊ค

พอดีเมื่อกี้ผมทำงานอยู่ เครื่องเกิดดับซะงั้น เลยใช้ HWmoniter ตรวจอุณหภูมิ

โอ้แม่เจ้า 97 องศาเซลเซียส เลยจัดการแงะออกมาทำความสะอาดซะเลย

แกะช่องระบายความร้อน cpu ออกมา งงเลย นี่มันคอมหรือรังหนูเนี่ย ฝุ่นเป็นก้อน

เลยจัดการทำความสะอาดซะ เอาคร่าวๆซะ ใหม่ขึ้นเยอะ

หลังจากนั้นประกอบแล้ว เปิดเครื่องเล่นดูสักพัก อุณหภูมิอยู่ที่ 50 องศา พัดลมเสียงเงียบมากกว่าปกติเยอะมาก

เอารูปมาแบ่งปันให้เพื่อนๆดู เออลืมบอกผมใช้ acer aspire 3002nwci ซื้อมาจะ 4 ปีและไม่เคยทำความสะอาดเลย

วันหลังจะเป่าคีย์บอร์ด ท่าทางฝุ่นน่าจะเยอะมาก สำหรับวันนี้ ไปทำงานต่อและ บายๆครับ

OverclockZone Member glomyoo's Avatar

แหล่มเลย ไว้เป็นแนวทาง สำหรับคนมีปัญหานี้ ต่อไ เอ้าต่างจังหวัดช่วยดันจร้า

OverclockZone Member OsSn's Avatar

เครื่ืองผม ปัดฝุ่นภายนอกทุกวัน ปัดฝุ่นภายในอาทิตย์ละครั้ง ปัดฝุ่นพัดลมเดือนละครั้ง

ปล. ที่บ้านฝุ่นเยอะครับ เลยพยายามทำบ่อยๆให้เคยชิน

OverclockZone Member T_REX's Avatar
    สวนทุเรียนเมืองนนท์

ฝุ่นเยอะมาก o_O'
    ของผมรู้สึกลมมันออกน้อยลง เสียงดังกว่าเดิม คงต้องแกะมาดูบ้างแล้ว

OverclockZone Member saksith's Avatar

ยังไเคยทำความสะอาดภายในเลย ครบ 1ปีแระ แต่มันยังไม่เกิดอาการจนผิดปกติอ่ะนะคับเลยยังเย็นใจอยู่ อิอิ ทุกวันนี้เปิดทั้งวันทั้งคืนดยไม่มีcoolpad หรือตัวช่วยใดๆเลย อุณหภูมิไม่เกิน70c คับก็เลยปล่อยไว้ก่อน
    ขอบคุณมากคับที่นำเอามาเผยแพร่

OverclockZone Member mr_tony's Avatar

ทำบ่อยๆมีแต่ผลดีครับ

OverclockZone Member indycafe12's Avatar

ผมว่าแกะบ่อยๆไม่ค่อยดีนะครับ เกลียวน็อตมันจะหวาน ทำให้ประกอบไม่ค่อยสนิทเหมือนเดิม บางทีไขเข้าออกยากขึ้นเพราะร่องน็อตบิ่นจากการไข หรือบางทีน็อตอาจจะหายหรือเกินมาให้งงเล่นอีก ฮ่าๆ

OverclockZone Member

ไม่ค่อยมีความรู้สิ

มีวิธีทำความสะอาดมั้ยครับ

OverclockZone Member saksith's Avatar

Quote Originally Posted by 034220278 View Post
    ไม่ค่อยมีความรู้สิ

มีวิธีทำความสะอาดมั้ยครับ
    ก้แกะออกมาปัดๆเช็ดๆ เป่าไงคับ ใช้คัตเติ้ลบัต แล้วก็ตัวเป่าลมเล็กๆ

OverclockZone Member artbum's Avatar

acer ดูแกะง่ายจัง ของ hp นี่มันแกะยังไงอะ เห็นมีแต่ตรงที่แกะช่อง แรมกับ hdd ถ้าจะแกะให้เห็น cpu ประมาณว่าต้องแกะนีอตหลายตัวเลยไม่กล้า

เรียบร้อย 1 ปี ลองแกะมาดุมีเหมือนกันแต่ก็จัดการเรียบร้้อย แต่ของA8sc พัดลมมันจะถอดออกมาจะติดกับสายไฟคับ ก็เลยทำไรรุนแรงไม่ได้กลัวสายขาด

OverclockZone Member inweto's Avatar

+1 ใช้แปรงสีฟันขนอ่อนๆปัดครับ

OverclockZone Member pomster's Avatar

Quote Originally Posted by indycafe12 View Post
    ผมว่าแกะบ่อยๆไม่ค่อยดีนะครับ เกลียวน็อตมันจะหวาน ทำให้ประกอบไม่ค่อยสนิทเหมือนเดิม บางทีไขเข้าออกยากขึ้นเพราะร่องน็อตบิ่นจากการไข หรือบางทีน็อตอาจจะหายหรือเกินมาให้งงเล่นอีก ฮ่าๆ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง - บางนา - สัตหีบ

ผมรื้นออกมาทาซิลิโคลนทั้ง CPU / VGA เลย --*
    เอาเครื่องเป่าลม เป่าฝุ่นด้วย ^^
    acer 4520G ( รุ่น heat cycle อิดิชั่น ^^" )

Last edited by TWK.; 22 Oct 2009 at 09:06:29.

OverclockZone Member independent131's Avatar

ของ compaq จะแกะยังไงล่ะเนี่ย มันร้อนๆเหมือนกัน มันไม่มีช่องต่างหากเหมือน acer อ่ะ

OverclockZone Member noom3925's Avatar

acer บางรุ่นก็ไม่ง่ายอย่างที่เห็นหรอกครับ ของผม4520 1ปีกับ5เดือน งัดมา 3 ครั้งเห็นจะได้ ประกันหมดก็แงะออกเป่ากันเลยทีเดียว ประมาณว่าถอดแบตออก ถอดน็อตใต้แบต..และใต้เครื่องให้หมด..งัดแผงลำโพงออกเอาคีย์บอร์ดออก..แงะน็อตที่เจอทั้งหมด เสร็จแล้วก็ต้องระวังสายแพรทัสแพทด้วยนะครับเดี๋ยวมันจะขาดเอาแงะแผ่นเหล็กกั้นเมนบอร์ดออกมา..ถอดน็อตจอภาพมีราวๆ 3 ตัวต่อ1ข้างครับ..ถอดน็อตยึด DVD ดันออกด้านข้าง..ถอดน็อตคีย์บอร์ด..ถอดสายแพรช่องหูฟังออกจุดนี้เวลาใส่ยากมากสายมันสั้นกลัวขาดว่างั้น..ยกคีย์บอร์ดออกถึงจะเจอกับพัดลม..ยากพอมั้ยครับ..น็อตเยอะมากๆ ระวังหายล่ะ..ครั้งล่าสุดทำหายไปตัวนึง..กว่าจะเจอ เป็นชั่วโมงเลย..

OverclockZone Member Sippaphas's Avatar
    ห้องเซิร์ฟโรงเรียน

อยากแกะเจ้า HP เหมือนกันครับ

ดูๆแล้วแกะยากมากก

Bookmarks

Bookmarks