Announcement

Collapse
No announcement yet.

สายแลนแบบcrossใช้ยังไงคะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สายแลนแบบcrossใช้ยังไงคะ

คือจะเอามาต่อเพื่อแชร์เน็ตจากคอมเครื่องที่1ไปเครื่องที่2ได้ไหมคะ

แล้วมันต้องมีอะไรอีกไหม ต้องตั้งค่าอะไรด้วยไหมคะ ช่วยสอนหน่อยค่ะ

หรือว่าแค่ต่อสายก็ใช้ได้เลย

คอมเครื่องที่2มันมีโมเด็ม56kในตัวอะ แล้วมันต้องต่อช่องไหนหรอคะ

ได้

ต่อใส่ช่อง

Lan ของทั้ง 2 เครื่องเลย

แล้ว Set IP

COM1
    192.168.0.1
    255.255.255.0
    192.168.0.1

COM2
    192.168.0.2
    255.255.255.0
    192.168.0.1

ลองดูดิ

เห็นกันแน่ๆ

และ ตั้งให้อยู่ใน Workgroup ด้วยนะ

วิธีแชร์เน็ตก็ตามนี้ครับ

http://www.com-th.net/webboard/index.php?topic=6804.0

Comment

เอ่อ

หรือว่าแบบนี้

เน็ตเครื่องที่ 1 เป็นเน็ตอะไรครับ

แล้ว ต่อสายทางไหน ทาง Modem 56K หรือทาง Lan ครับ

Comment

ถ้า MB หรือ LAN รุ่นใหม่ๆ ไม่ต้องใช้ cross ก็ได้ครับ

สายตรงก็ใช้ได้

บางรุ่น jump ผิดยังใช้ได้เลย 555+

Comment

Originally posted by LevelUpz! View Post
          ถ้า MB หรือ LAN รุ่นใหม่ๆ ไม่ต้องใช้ cross ก็ได้ครับ

สายตรงก็ใช้ได้

บางรุ่น jump ผิดยังใช้ได้เลย 555+
          ตามนั้นครับ

Comment

Originally posted by NewNew1234 View Post
            คือจะเอามาต่อเพื่อแชร์เน็ตจากคอมเครื่องที่1ไปเครื่องที่2ได้ไหมคะ

แล้วมันต้องมีอะไรอีกไหม ต้องตั้งค่าอะไรด้วยไหมคะ ช่วยสอนหน่อยค่ะ

หรือว่าแค่ต่อสายก็ใช้ได้เลย

คอมเครื่องที่2มันมีโมเด็ม56kในตัวอะ แล้วมันต้องต่อช่องไหนหรอคะ
            เอาไว้ต่อจากคอม1 ไปคอม2 ผ่านทางชอ่งแลน (RJ-45)
            แต่ตอ้งเซ็ตคอมทั้ง2ตัวให้เป็นกรุ๊บเดียวกัน สามารถแชร์ไฟล์แชร์เน็ตระหว่างคอม2ตัวกันได้
            ผมก็ใช้สายแบบ cross อยู่

Comment

เน็ตเครื่อง1เป็นADSLค่ะ จะต่อสายแลนไปเครื่อง2

คือช่องแลนมันมีอยู่ในคอมแล้วใช่ไหมคะ

ขอบคุณทุกๆคนมากเลยค่า ^^

Comment

อ๋อๆๆ...ถ้าคอมไม่มีช่องเสียบแลนก็ต้องไปซื้อ lan card เอาใช่ไหมคะ

Comment

Originally posted by NewNew1234 View Post
                  อ๋อๆๆ...ถ้าคอมไม่มีช่องเสียบแลนก็ต้องไปซื้อ lan card เอาใช่ไหมคะ
                  ปกติเมนบอร์ดมันจะมีชอ่งแลน1ชอ่ง แต่เมนบอร์ดบางรุ่นที่แพงๆก็จะมีมาให้ 2 ชอ่งเลย
                  ถ้าคอมตัวแรกใช้ชอ่งแลนไปต่อกับ โมเด็ม ADSL แล้ว ก็ตอ้งไปซื้อ การ์ดแลน แบบ PCI มาเสียบ (ของ D-LINK 10/100 ราคา 180 บาท)
                  ถ้าคอมทั้ง2ตัว ชอ่งแลนเป็นแบบ 100/1000 (เมนบอร์ดใหม่ๆจะเป็น100/1000) สายแลนก็จะเป็นอีกรุ่นนึงเพื่อที่จะได้วิ่งที่ 1000 (เอาไว้โอนย้ายไฟล์ระหว่างคอมของทั้ง2ตัว ..เร็วปี้ด ปกติ10/100 ก็สามารถเปิดดู dvd หรือไฟล์หนังของคอมอีกเครื่องมาดูกับอีกคอมเครื่องนึงได้อยู่แล้ว)

Comment

Originally posted by renaw View Post
                    ปกติเมนบอร์ดมันจะมีชอ่งแลน1ชอ่ง แต่เมนบอร์ดบางรุ่นที่แพงๆก็จะมีมาให้ 2 ชอ่งเลย
                    ถ้าคอมตัวแรกใช้ชอ่งแลนไปต่อกับ โมเด็ม ADSL แล้ว ก็ตอ้งไปซื้อ การ์ดแลน แบบ PCI มาเสียบ (ของ D-LINK 10/100 ราคา 180 บาท)
                    ถ้าคอมทั้ง2ตัว ชอ่งแลนเป็นแบบ 100/1000 (เมนบอร์ดใหม่ๆจะเป็น100/1000) สายแลนก็จะเป็นอีกรุ่นนึงเพื่อที่จะได้วิ่งที่ 1000 (เอาไว้โอนย้ายไฟล์ระหว่างคอมของทั้ง2ตัว ..เร็วปี้ด ปกติ10/100 ก็สามารถเปิดดู dvd หรือไฟล์หนังของคอมอีกเครื่องมาดูกับอีกคอมเครื่องนึงได้อยู่แล้ว)
                    ขอบคุณมากๆเลยค่า

แล้วจะรู้ได้ไหมคะ ว่าช่องแลนที่เครื่องเป็นแบบ 10/100 หรือ 100/1000

แล้ว 100/1000 ราคาประมาณเท่าไหร่หรอคะ

Comment

Working...
                    X