Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนหน่อยครับเกี่ยวกับหลอด LED มือใหม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนหน่อยครับเกี่ยวกับหลอด LED มือใหม่ครับ

ถ้าสมมุติผมต่อ LED 1 หลอด กับไฟ 5V ใช้ R 220 โอห์ม แล้วถ้าต่อมากกว่า 1 หลอดไปเรื่อยๆ จะต้องเพิ่งลดค่า R หรือไม่ครับ

ถ้าต่อขนานแบบ บวกต่อบวก ลบต่อลบ ไปเรื่อยๆ

ก็ไม่ต้องเพิ่มค่า R แต่ต้องเพิ่ม วัตต์ของ R คับ

ซื้อ R 220 โอห์ม ซักครึ่งวัตต์

Comment

ใช้ R 220 โอห์ม ครึ่งวัตต์ ต่อได้ยาวที่สุดกี่หลออะครับ หรือต่อไปได้เรื่อยๆเลย อยากจะใส่ซัก 20 หลอด

Comment

Originally posted by piyanat_love View Post
        ใช้ R 220 โอห์ม ครึ่งวัตต์ ต่อได้ยาวที่สุดกี่หลออะครับ หรือต่อไปได้เรื่อยๆเลย อยากจะใส่ซัก 20 หลอด
        สูตรหาวัตต์ P=VI

V=แรงดัน I=กระแส

ถ้าจะต่อแบบขนาน (LED1ตัวกินกระแสประมาณ 25mA 20ตัวกินกระแส 0.5A)

P=5*0.5 = 2.5W

ก็ไปซื้อ R 220โอห์ม เอาให้มากกว่า 2.5W คับ

ถ้าเอาน้อยกว่านี้ R จะร้อนม๊ากกกกก ^^

Comment

สรุปก็คือต้องซื้อ LED 20 ตัว R 220 โอมห์ 2.5 W 20 ตัวใช่มั้ยครับ

ปล.แล้วถ้าเปลี่ยนไฟเป็น 12V ต้องเพิ่มโอห์มเป็นเท่าไหร่ W เป็นเท่าไหร่

ขอบคุณมากครับที่มาตอบคำถาม

Comment

เจ้ย ไม่ได้จบอีเล๊คด้วยซิ แต่ต่อขนานนี่ ต้องเพิ่มค่าทนกระแสด้วยเหรอ ที่แน่ๆ คือRครึงว้ตต1/2 กับ 1วัตต ตัวใหญ่มาก ต่อลำบากน่าดู ยิ่งถ้าขนานกันไป R1ตัว ต่อ1หลอด เจอไป โอ๊กก ไม่รู้ซิครับผมคนไม่ได้เรียน ตามตาบาสไปครับ

ปล ผมใช้ 1/4วัตต์ครับ เล็กดี รสโต เอิ๊กๆ

12V ใช้1K แต่ให้สว่างหน่อยก็ 470โอมห์ครับ

Comment

งั้นผมคงต้องลดจำนวนหลอดลงแล้วละ

เดี๋ยวบ่ายๆไปเดินบ้านหม้อดีกว่า

อิอิ

ขอบคุณทุกๆท่านครับ

Comment

ปล. อีกครั้ง ที่เค้าขายๆกันก็ใช้R 1/4วัตต์นะครับ ต่อขนานกัน

ลองดูครับ กด

Comment

Originally posted by piyanat_love View Post
                  สรุปก็คือต้องซื้อ LED 20 ตัว R 220 โอมห์ 2.5 W 20 ตัวใช่มั้ยครับ

ปล.แล้วถ้าเปลี่ยนไฟเป็น 12V ต้องเพิ่มโอห์มเป็นเท่าไหร่ W เป็นเท่าไหร่

ขอบคุณมากครับที่มาตอบคำถาม
                  ต่อแบบขนานใช้ R แค่ตัวเดียวนะครับต่อจากไฟก่อนเข้าหลอด

(ปล.พอดีคำนวณค่า R ผิดนะครับถ้าต่อแบบขนาน 20 หลอดใช้ค่า R10 โอห์มครับ)

ไฟ5Vขั้ว+ ------ R 10โอห์ม >2.5W ------ LED*20 ตัว ขา +
                  ไฟ5Vขั้ว- ------------------------------ LED*20 ตัว ขา -

ข้างบนเข้าใจมั๊ยครับ (พอดีขี้เกียจวาดรูป)

ถ้าต่อกับไฟ12V กับ 20หลอด เหมือนเดิมเปลี่ยน R เป็น 24โอห์ม หรือไกล้เคียง >2.5W

(ปล.การต่อนี้เป็นการต่อแบบขนานนะครับ)

Comment

ทำไรกัน

Comment

Originally posted by aekshow View Post
                      เจ้ย ไม่ได้จบอีเล๊คด้วยซิ แต่ต่อขนานนี่ ต้องเพิ่มค่าทนกระแสด้วยเหรอ ที่แน่ๆ คือRครึงว้ตต1/2 กับ 1วัตต ตัวใหญ่มาก ต่อลำบากน่าดู ยิ่งถ้าขนานกันไป R1ตัว ต่อ1หลอด เจอไป โอ๊กก ไม่รู้ซิครับผมคนไม่ได้เรียน ตามตาบาสไปครับ

ปล ผมใช้ 1/4วัตต์ครับ เล็กดี รสโต เอิ๊กๆ

12V ใช้1K แต่ให้สว่างหน่อยก็ 470โอมห์ครับ
                      =O= ตอบตามทฤษฏีนะครับพี่เอก

ก็ไม่เคยต่อขนาน 20 หลอดซักที = =

แต่เคยต่อ R วัตน้อยๆแล้ว R ร้อนจี๋เลย

อ.บอกว่าให้เพิ่มค่าวัต พอลองเพิ่มแล้วมันไม่ร้อนเหมือนเดิม

แล้วก็ R1/4W นี่เห็นเค้าต่อกันแค่ ไม่เกิน10หลอด
                      Last edited by mrbasszaa; 9 Apr 2009, 15:04:40.

Comment

ทางที่ดีไปซื้อที่บ้านหม้อก็ได้คับ

ถูกดีออก ผมยังอยากไปเลย = =

แต่ อยู่ ตจว. ไปลำบากหน่อย

เอิ๊กๆๆ

Comment

นั่นแหละครับ ผมอยากต่อแบบอนุกรม แต่เรียกไม่ถูก พอดีว่าผมยังมือใหม่

ถ้าต่อแบบอนุกรม ใช้ 220 โอห์มเท่าเดิมรึป่าวครับ แล้วใช้วัตต์เท่าไหร่ครับ

Comment

นั่นแหละครับ ผมอยากต่อแบบอนุกรม แต่เรียกไม่ถูก พอดีว่าผมยังมือใหม่

ถ้าต่อแบบอนุกรม ใช้ 220 โอห์มเท่าเดิมรึป่าวครับ แล้วใช้วัตต์เท่าไหร่ครับ
                            เท่าเดิมครับ 220โอห์ม 1/4W

Comment

ขอบคุณคร้าบ

จะออกไปซื้อแล้ว

ขอตัวไปอาบน้ำ ก่อนเดี๋ยวกลับเข้ามาดูอีกทีเผื่อมีอะไรเพิ่มเติมครับ

Comment

Working...
                              X