Announcement

Collapse
No announcement yet.

จู่ๆอยากแกะ am2 4000+ ออกมาปัดฝุ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จู่ๆอยากแกะ am2 4000+ ออกมาปัดฝุ่น

จะถอดซิ้งออกมาทำความสะอาด + ทาซิลิโคนใหม่ เพราะไม่ไว้ใจร้านที่ซื้อมา ขนาด hdd sata2 ยังไม่แคะจั้มเปอร์ออกให้เลย ส่งผลให้ใช้ที่ความเร็ว 1.5 มาเป็นเวลา เกือบปี

พอกด ล็อกพลาสติกออกมา ยกล็อกที่เป็นขาเหล็กสองด้านออกเรียบร้อย ถึงคิวซิ้ง สีเทาๆใหญ่ๆ ก็จัดการดึงขึ้น

กรรม - - มันไม่กระดิกเลย จะดึงแรงๆก็กลัวบอร์ดหัก มองดูรอบๆ มันมีล็อกอะไรอีกไหม ไม่มีนี่หว่า จนปัญญา แล้ว

สรุปเลยคือ อยากถามว่า จะแกะมันออกยังไงครับ เสียวมาก ไม่กล้ากระชากออกมา ความรู้สึกเหมือนมันติดล็อกอะไรอยู่อีก มันมีล็อกอีกหรือ ? หรือว่า มันควรจะออกได้แล้ว

เปิดไห้มันอุ่น ๆ แล้ว ปิดเครื่อง รีบแกะ ดึงออก

Comment

ก็ค่อยๆบิดซ้ายบิดขวา ให้มันขยับนิดนึงอ่ะครับ แล้วมันจะเริ่มง่าย ถ้าไปดึงมันตรงๆมีสิทธิขาขาดอ่า

Comment

Burn CPU ก่อนเลยท่าน เล่นเกมก่อนเลยให้ร้อนๆ ซิลิโคนมันเหนี่ยวครับ จริงๆจะดึงก็ได้น่ะอย่างงั้นจะออกมาทั้ง CPU + sink เลย

Comment

มันติด CPU ครับ ซิลิโคนมันแน่น เลยอะครับ ผมเคยลองกระชาก ละ เข็มเบี้ยวเลย ทำอย่างท่าน jeabza1 ว่าอะครับถูกแล้วครับ

Comment

Originally posted by jeabza1 View Post
            เปิดไห้มันอุ่น ๆ แล้ว ปิดเครื่อง รีบแกะ ดึงออก
            เห็นด้วยคับ

Comment

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้ค่อยจัดการ

วันนี้ขอเล่นให้หายอยากก่อนอิอิ

ว่าแต่ cpu ผมลดไฟเหลืออยู่ที่ 1.14 v คล็อกไปที่ 2.4 ghz เปิดฝาข้างขณะใช้งาน ไม่เปิดแอร์ อยู่ที่ 38 องศา

ถ้างัดออกมามาปัดฝุ่น + ทาซิลิโคนใหม่จะเย็นขึ้นไหม?

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                Burn CPU ก่อนเลยท่าน เล่นเกมก่อนเลยให้ร้อนๆ ซิลิโคนมันเหนี่ยวครับ จริงๆจะดึงก็ได้น่ะอย่างงั้นจะออกมาทั้ง CPU + sink เลย
                ส่วนขาของCPU อยู่ในรูใช่ไหมครับ^^

Comment

Originally posted by mai69 View Post
                  เห็นด้วยคับ
                  +1 จ้า

Comment

บิดๆๆ ไปเรื่อยๆคับเด๋วมันก้ออก ไม่ต้อง burn หรอกคับ บิดซ้าย บิดขวา ไปเรื่อยๆ ลองดู

Comment

ถ้างัดออกมามาปัดฝุ่น + ทาซิลิโคนใหม่จะเย็นขึ้นไหม?
                      เย็นขึ้นครับ ซิลิโคนอย่าทาหนาเกินนะครับจะร้อน

Comment

ซิลิโคน ทาบางๆ พอดีๆครับ

ถ้าหนาเกินไป แทนที่จะช่วยนำความร้อน ไปสู่ซิงค์

จากลายเป็นอมความร้อนแทนครับ

Comment

Originally posted by merlix View Post
                          บิดๆๆ ไปเรื่อยๆคับเด๋วมันก้ออก ไม่ต้อง burn หรอกคับ บิดซ้าย บิดขวา ไปเรื่อยๆ ลองดู
                          +1 ครับท่าน

เคยเอาซิลิโคนหลอด 20 มาใช้กับ x3 8450 ครับ ทำไงก็ไม่ออก เริ่มมีอารมณ์ ข่มขืนไปที ดึงออกทั้งยวง ติดซิ้งค์มาเลย ดีที่ขาไม่หัก - -"

Comment

Originally posted by hellods View Post
                            ก็ค่อยๆบิดซ้ายบิดขวา ให้มันขยับนิดนึงอ่ะครับ แล้วมันจะเริ่มง่าย ถ้าไปดึงมันตรงๆมีสิทธิขาขาดอ่า
                            ถ้าขาขาดล่ะทีนี้เล่นไม่ได้ละครับเพราะคนไม่ครบ เอ้ยขาไม่ครบ

โดยส่วนตัวก็อย่างที่ท่านอื่นๆแนะนำล่ะครับ ท่านก็ Burn มันซักพัก
                            แล้วค่อยดึงออกเพราะซิลิโคนจะละลายแล้วดึงง่ายขึ้นอะ

Comment

เพิ่งรู้นะว่าต้อง BURN ให้ร้อนๆก่อนถอด ผมนึกว่าดึงขึ้นมาเลย เคยดึงทีละมาทั้ง CPU เลย ใส่ไปใหม่ ไม่ติด เกือบละ
                              ใส่ใหม่ค่อยติด นึกว่าจะได้ใหม่ซะแล้ว

Comment

Working...
                              X