Announcement

Collapse
No announcement yet.

cmos checksum error defaults loaded เข้ามาอ่านก่อนนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cmos checksum error defaults loaded เข้ามาอ่านก่อนนะครับ

เครื่องผมใช้เมนบอร์ด M2N32-sli Delux เคยเเฟรชไบออสครั้งหนึ่ง(ก่อนถ่านอ่อน)แต่ก็ใช้เครื่องได้ปกติทุกอย่าง จากนั้นไม่นานปิดเครื่องไว้ 3 วัน ซึ่งถ่านเมนบอร์ดก็อ่อนอยู่ด้วย เปิดเครื่องมา มานก็ฟ้องขึ้นมา ว่า cmos checksum error defaults loaded ไปซื้อถ่านมาเปลี่ยนเหอๆ มานก็ฟ้องเหมือนเดิม
    แต่กด F1 เข้า windowได้ปกติ แต่ว่ากด del ไปตั้งค่า bios กด save แล้ว restart กลับเป็นว่า เงียบเลยครับ ทุกอย่างรันปกติ ไม่แสดงอะไรขึ้นมาเลย ไม่เสียงดัง ปี๊บ 1 ครั้ง ไม่เข้าอะไรเลย ผมเลยลองถอดถ่านออกดู กดf1 เข้าวินโดได้ พอรีสตาท เงียบสนิท
    แบบนี้ต้อง ส่งเคลมมะครับ อุปกรณ์อย่างอื่นปกติทุกอย่างน่ะครับ ยังไงช่วยวิเคราะห์ให้ที่เช๊ดนั่งทำเป็น 10 รอบทดสอบหลายครั้งละ อ่านวิธีแก้จากหลายๆ ที่ก็เหมือนเดิม
    Last edited by เเว้กเเว้ก; 10 Apr 2009, 01:22:21.

ลองแฟลชไบออสดูก่อนครับ ถ้าไม่ได้ก็ส่งเคลมเลยครับ

Comment

ผลออกมาละครับ ตอน flash รีสตาท เข้าวินโดได้เหมือนว่าจะหายละ แต่พอสั่งรีสตาทจากวินโดวกลับ เงียบสนิท ไปเซตbios save แล้วรีสตาทก็ไม่หายครับ ส่งเคลมแล้วละครับงานนี้แต่รอหลังสงการณ์ดีก่า เดียวไม่มีคอมเล่น
      ของคุณมากครับสำหรับคำแน่ะนำ

Comment

Working...
      X