Announcement

Collapse
No announcement yet.

เร้าเตอร์ ของ belkin มีปัญหา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เร้าเตอร์ ของ belkin มีปัญหา

ใครใช้รุ่น

F5D9630-4 บ้างครับ

เนทหลุดทุกๆ ครึ่งชม.-ชม.

ต้องไปตั้งค่าอะไรรึปล่าว

เป็นอย่างงี้มาอาทิตกว่าแล้วครับ

ใช้เน็ตของอะไร ต้อง บอกด้วยนะครับ

Comment

ของทรูครับผม ^^

Comment

ช่วงนี้ Belkin งานเข้าบ่อย
        F5D7632-4 ของผมหลังๆมานี้เน็ทหลุดบ่อย, wireless ชอบค้าง บางทีคอนเน็คไวเลสไม่ได้ บางทีคอนเน็คอยู่แต่ว่าเข้าหน้าเซ็ทอัพของเราเตอร์ไม่ได้ จิ้มตูดรีเซ็ทก็ไม่หาย ต้องถอดปลั๊กอย่างเดียว (ตอนที่ตอบกระทู้นี้ก็เข้าหน้าเราเตอร์ไม่ได้อีกแล้ว)
        ลองอัพเฟิร์มแวร์เป็นล่าสุดแล้วก็ยังหลุดอยู่
        ล่าสุดเอาพัดลมเป่า ตั้งแต่เมื่อวานเย็น จนถึงตอนนี้ไวเลสยังไม่ค้าง แต่เข้าหน้าเราเตอร์ไม่ได้ครับ

Comment

ขอดันกะทู้นี้ขึ้น เพราะ มีปัญหาเหมือนกัน

ของผม F5D7632-4 เล่นแล้ว ไวเลสค้าง lan port ก็ ค้าง ไฟที่ modem ค้างแช่นิ่ง
          เข้าเน็ตไม่ได้ แชร์ไฟลืไม่ได้ มองไม่เห็น ssid ต่อไวเลสไม่ได้ด้วยครับ
          แก้อย่างเดียวคือ ถอดปลั๊กแล้วเสียบไหม่ หาย

บางทีห้อง 34 องศาเปิดได้ 12 ชม แล้วค้าง บางที ห้องแอ 22 เปิด 4 ชมค้างเลย
          บางทีถี่ บางทีได้หลายชม
          ยิ่งถ้ามีการถ่ายโอนไฟลืระหว่างเครื่องด้วย ละ ค้างเลย โอนถ่ายไม่ทันเสร็จ
          บางทีดึงไฟลืหนังจากอีกเครื่องมาเปิดดูอีกเครื่อง หนังภาพหยุดๆขาดๆ แล้วสโล แล้วนิ่งไปเลย

เลยลองไปใช้ ap usb อีกตัวเทสดู หนังก็ดูได้จบเรื่องปกติ แต่พอมาใช้เบลคิลหนัง ตุกเรื่องหนึ่งประมาณ 3 ครั้ง ต้องถอดปลั๊ก โมเดม ทุกครั้ง

firmware ก็อัพเดจแล้ว งง จิง ๆ

Comment

^
            ^
            อาการคล้ายที่ผมเคยเป็นเลยครับ แต่ดูท่านจะอาการหนักกว่าหน่อย
            ตอนแรกผมใช้เฟิร์มแวร์ 7.00.27
            ต่อมาอัพเป็น 7.00.27T2 ก็ยังมีอาการเหมือนเดิม เอาพัดลมเป่าก็ช่วยได้บ้างแต่ก็ยังค้างอยู่
            จนผมได้มาเจอนี่ครับ
            http://www.adslthailand.com/board/sh...ad.php?t=21055

จขกท. เขาอัพข้ามรุ่นเป็นเวอร์ชันของออสเตรเลียอะครับ รุ่น F5D7633au
            ตอนแรกผมก็ลังเลว่ามันจะได้มั้ยเพราะคนละโมเดลกัน แต่พอดูเสปกแล้วก็เหมือนๆกัน คาดว่าคงใช้ฮาร์ดแวร์เดียวกัน ก็เลยลองเสี่ยงอัพดู
            ผลที่ได้คือตอนนี้ผมยังไม่เจออาการค้างแบบที่ผ่านๆมาอีกเลยครับ ประมาณครึ่งเดือนแล้ว และผมก็แทบไม่ได้ปิดเราเตอร์เลยนอกจากไฟดับกับฝนตกฟ้าร้องแรงๆ เพราะต้องแชร์ให้พี่ที่อยู่บ้านติดกันใช้ด้วยน่ะครับ ทั้งๆที่ตอนนี้ผมก็ไม่ได้เอาพัดลมเป่าเราเตอร์แล้วด้วย ความร้อนก็ดูจะน้อยลง (อาจเป็นเพราะช่วงนี้ฝนตกอากาศเย็นลง)

ผมอัพไฟล์ไว้ให้ใหม่ที่นี่ครับ
            http://th.upload.sanook.com/A0/f3c50...059f1f016e7b61

ใช้แล้วได้ผลยังไงรบกวนรายงานผลด้วยนะครับ

ถ้าใช้แล้วดีก็รบกวนไปให้เครดิตท่าน deksanit79 ที่ adslthailand ด้วยนะครับ

# ของผมเป็น ver7000ak นะครับ ถ้าของคุณ jack8855 เป็น 7000ak เหมือนกันถึงจะใช้ไฟล์นี้ได้นะครับ

Comment

เป็น 7000ak เหมือนกันครับ
              เดี่ยวจะลองตามวิธีที่ท่านว่า ดูครับ

ขอบคุณมากมากครับ ให้มาครบเซ็ตเลย

Comment

ผมลองอัพตามที่ท่านว่าแล้ว ปรากฏว่าไม่ เฮ้งเลยครับ ขอบคุณมากมายคับ..
                .............

แต่ปัญหามันอยู่ที่ว่า ผมใช้เน็ต 3 เม๊ก ค่าดาว จาก 340เคไบ โดนลิมิตเลือ 260เคไบ ค่าอัพด้วยครับ

ส่วนการ copy file ระหว่างเครื่อง ก็โดนลิมิตจาก 100เปอเซ้นของ firmware ต้นฉบับ เหลือ 10-20 เปอเซ้นเท่านั้นครับ ไฟล์ 3จิ๊ก ใช้เวลา จาก 26 นาที กลายเป้น 100 กว่านาที

โดยค่าแบนวิดจะแกว่งมาก แต่ไม่เกินจ่กค่าสูงสุดที่ได้อย่างที่บอกไป เหมือนมันอั้นๆ ยังไงไม่รู้คับ
                ผมเทสราวเตอร์ไวเลส กับ ไวเลส pci ระยะ***ง 2 เมตร คับ

ไม่ทราบว่าของท่าน T-REX อัพแล้วมีปัญหาแบบผมไหมคับ

ขอบคุณครับ
                Last edited by jack8855; 4 Jun 2009, 11:32:02.

Comment

ของผมปรกติดีครับ
                  แต่เด๋วลองโอนไฟล์ผ่านเครื่องดูอีกทีแล้วจะมารายงานผลครับ

Comment

เซ็งโคดดดดดดดดดดดดดดดด เมื่อกี๊พิมพ์ซะยาว พอกดส่ง เจอ
                    "The server is too busy..."
                    เฮ้อออ

เมื่อกี๊ผมลองก็อบปี้ไฟล์จากเครื่องเดสท็อปมาที่โน๊ตบุ้ค โดยเดสท็อปต่อผ่านสายแลนไปที่เราเตอร์ ส่วนโน๊ตบุ้คต่อไวเลส
                    ไฟล์ประมาณสองร้อยกว่าเมกกะไบต์ (ไฟล์ธรรมดาไม่ได้ zip) ใช้เวลาก๊อบปี้ไประมาณ 2 นาทีครับ
                    ความเร็ว 3MB/s (จริงๆน่าจะได้ 5-6MB/s) โน๊ตบุ้คอยู่ไกลจากเราเตอร์ประมาณ 5 เมตรครับ ผนังปูน 1 ชั้น
                    ภาพปลากรอบ

แล้วก็ลองก็อบปี้ไฟล์จากโน๊ตบุ้คไปที่เครื่องเดสท็อปโดยใช้ไฟล์หนัง DVD ขนาดประมาณ 4.3GB ใช้เวลาประมาณครึ่งชั่วโมงครับ

Comment

ผมมีอยู่ 1 ตัวเหมือนกันรุ่นนี้ แต่ไม่มีปัญหาใช้ได้ปกติครับ

Comment

Working...
                      X