Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามว่า AMD ประสิทธิภาพคุ้มราคาจริงหรือไม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามว่า AMD ประสิทธิภาพคุ้มราคาจริงหรือไม่

ผมสงสัยครับว่าผมจะเข้าใจถูกรึเปล่านะครับว่าถ้าเทียบกันระหว่าง intel กับ amd แล้ว amd จะได้ประสิทธิภาพที่ดีกว่าเมื่อราคาเท่ากัน (ขอโทษนะครับถ้ากระทู้นี้ดูเหมือนจะล่อเป้าให้ทะเลาะกัน แต่ผมวางแผนจะซื้อคอมใหม่ก็เลยสงสัย)

ความจริงแล้วตอนนี้ผมใช้คอมมาแล้วสองชุด ชุดแรกเป็น p4 2.4 พอชุดทึ่สองอยากลอง amd เดินหาในพันทิพย์ไม่เจอร้านขายเลยครับ อาจเป็นเพราะผมไม่ค่อยได้ไปเดินมั้งครับ เลยหาไม่เจอ เดินถามสามสี่ร้านไม่มี ก็เลยต้องไปถอย pentium d 3.0 มา

มาตอนนี้อยากจะเปลี่ยนคอมใหม่ก็จะลอง amd ดูสักครั้ง ลองหาข้อมูลดูรู้สึกว่าถ้าราคาเท่า ๆ กัน amd จะได้ cpu ที่มีประสิทธิภาพมากกว่า intel แต่ถ้าถามว่าตอนนี้ตัวไหนแรงที่สุดมันก็ต้องเป็น intel อยู่แล้ว แต่ก็ราคาก็แรงไม่แพ้กัน ผมคิดว่ายังไง ๆ เราก็ไม่ต้องใช้ของที่แรงที่สุดอยู่แล้ว ใช้อันที่แรงพอประมาณแต่ราคาสบายใจน่าจะดีกว่า

ไม่ทราบผมคิดถูกต้องรึเปล่าครับ ถ้าผมคิดถูกก็จะกลายเป็นสาวก amd ในเร็ว ๆ นี้ละ เหอ เหอ

AMD ตอนนี้เล่น X3 ครับ ประสิทธิภาพคุ้มราคาที่สุด

Comment

น่อม II ถูก เย็น แรง คุ้ม สุโค่ย amd-ati

Comment

AMD ATI สุโค่ย อีกเสียง

Comment

ตลาดกลางๆตอนนี้ Phenom II คุ้มจริงๆ ส่วนล่างๆยังสู้ Pentium DC ไม่ได้

แต่ยังไงซะ คุ้มราคาหรือไม่ก็อยู่ที่คนใช้มากกว่าครับ

ปล. คำถามแบบนี้ ถ้าไปถามอีกห้องนึงจะได้คนละคำตอบกัน

Comment

จริงครับ ตั้งแต่ผมใช้ 6000+ มามิเคยงอแงเลยซักครั้ง

Comment

คุ้มครับ .. ++

ทุกวันนี้ 4800+ ผมยังเหลือๆ อยู่เลย .. ++

Comment

phenom II ถูกสุดก็ 920 ใช่รึเปล่าครับ ราคาประมาณแปดพันกว่า

ถ้าใช้กับบอร์ด am3 (ไม่รู้เขียนหรือเข้าใจถูกรึเปล่านะครับ) ก็ต้องใช้ ram ddr 3 เท่านั้น

แล้วราคาบอร์ดบวกแรมไม่แพงเหรอครับ

อย่างงี้ phenom I ไม่ดีกว่าเหรอครับ
                Last edited by vuthkav; 10 Apr 2009, 12:35:26.

Comment

PHENOMII X3 710 L2 = 512x3 K , L3 = 6 MB. 64BIT 45nm / 95w/2.60 GHz. Triple-Core 3-Y 4,970 <<<< ตัวเหอะที่ว่ากันครับท่าน

หาบอร์ด สวยๆ สัก ตัว ก็หล่อแล้วครับ ใช้ ตัวนี้กำลัง คุ้มค่า+หล่อ ครับผม

Comment

Originally posted by Offkhochi View Post
                    PHENOMII X3 710 L2 = 512x3 K , L3 = 6 MB. 64BIT 45nm / 95w/2.60 GHz. Triple-Core 3-Y 4,970 <<<< ตัวเหอะที่ว่ากันครับท่าน

หาบอร์ด สวยๆ สัก ตัว ก็หล่อแล้วครับ ใช้ ตัวนี้กำลัง คุ้มค่า+หล่อ ครับผม
                    phenom II ที่ว่าคุ้ม ๆ เนี่ย คือ x3 เหรอครับ เหอ เหอ ไม่รู้ครับว่ามี x3 ด้วย นึกว่ามีแต่ x4 ซะอีก

สรุปว่า phenom II เนี่ย x3 คุ้มกว่า x4 นะครับ จะได้เมมไว้

Comment

แล้วแต่การใช้งานอีกที นึงครับ

Comment

คุ้มแน่นอนครับผมตอนเด็กยังเคยใช้ AMD K7 เลยอิอิ

Comment

Phenom II 920 940 ใช้กับบรอด Am3 ไม่ได้นะครับระวังเน้อถ้าจะซื้อก็ต้องบรอด am2 นะครับ

Phenom II 810 710 720 พวกนี้ AM3 ครับใสกับบรอดทุกตัวที่มีในตลาดได้ครับ

Comment

ที่ผมใช้คิดว่าคุ้มจริงๆ เกินซะด้วยซ้ำตอนนี้

Comment

ที่ว่าคุ้มเนี๊ยะเอาเครื่องไปทำอะไรละครับถ้าเล่นเกมส์ก็คุ้มอยู่ แต่ถ้าทำด้านกราฟฟิกอินเทลจาดีกว่านิดนึงจิงๆน๊ะ

Comment

Working...
                              X