Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมที cpu ร้อน มากๆ 90 c* + อะทำไงดี

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมที cpu ร้อน มากๆ 90 c* + อะทำไงดี

คือว่า cpu ผม ร้อน พุ้งไป 90+ อะไม่รู้ทำไงดี เปิดไปได้ 2- 5 นาที เครืองก็ดับเอง

ทำไงถึงจะหายครับ

-บ้านผมไม่มีแอร์
    -ผมแกะ cpu ออกมาล่าสุด ตอนดึง ชิ้ง cpu มันติดมากับ ชิ้ง เลย((เคยแกะ มา 2 ครั้ง))
    -แล้วก็พัดลมก็ใบแตกหมด เลยเอาใบที่ใกล้เคียงมาใส่ แต่ใบเล็กกว่าเก่าหน่อย

ปล. ขอขอบคุณสำหรับคนที่ตอบด้วยนะครับ

เปลี่ยนซิ้งใหม่ครับ แล้วใช้ซีพียูอะไร แล้วทำไมดึงซิ้งออกแล้วซีพียูติดมาด้วยล่ะครับ

Comment

เอ...ดึงซิ้งค์แล้วซีพียูติดมาด้วยนี่
      เป็นลักษณะพื้นฐาน/ธรรมชาติของซีพียู+ซ็อกเก็ตของค่าย AMD
      หรือเปล่าเนี่ย
      อิๆ
      ปล.เคยอ่านกระทู้เก่าๆ เกี่ยวกับค่าย AMD มีหลายท่านบอกดึงซิ้งค์แต่ซีพียูติดมาด้วย
      แถมบางครั้งขางอ/หัก หรือพอดึงออกปั๊บซีพียูที่ติดมาด้วยก็ร่วงปุ๊บ
      ลงกระแทกพื้น
      เฮ้อ..น่ากลัวจริงๆ

Comment

ผมใช้ cpu = AMD Athlon 64 x2 4800+

ผมก็ทราบเหมือนกันครับ พอผมดึง ชิ้งออก cpu มันก็ติดออกตามมาครับ

ผม((เดา)) ตัวล็อก cpu น่าจะหลวม หรือป่าว

ปล.ขอบคุณครับ

Comment

เคยแกะมาสองครั้ง <- ได้ทาซิลิโคนกลับไปด้วยรึเปล่า? ใส่ขาล็อคแน่นรึเปล่า?
          พัดลมใบแตกหมด <- ในเคสมีพวกสายไฟอะไรไปชนกับใบพัดลมรึเปล่า? ดูด้วยว่าพัดลมมันหมุนดีมั้ย

Comment

เหมือนข้างบนครับ

เสริมนิดครับ พัดลมเอาซ่อมเองคงไม่ให้ความเย็นพออ่านะ

Comment

ตอนที่ถอด cpu ออกมาทุกครั้ง ก็ใส่ ซิลิโคลน ใหม่ทุกครั้ง ครับ

มีคนแนะนำให้เปลี่ยน ชิ้ง ใหม่ อะ

ช่วยแนะนำ ชิ้ง ดีๆแจ่มๆ งามๆ งบ สัก 3000 อะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

ชิ้งที่ใส่ กับ ช์อกแก็ต 940 นะครับ

ปล.ขอบคุณครับ

Comment

ที่บอกว่าดึงซิงค์ออกมาแล้วมี cpu ติดมาด้วย ผมก็เคยคับ ขนาดมีตัวล็อกตรง cpu นะ มันยังหลุดติดมาด้วย

น่ากลัวจริงๆ แต่ดีนะ ขาไม่หักไม่งอ

Comment

ก่อนแกะซิงค์ ไป fullload CPU ก่อนสัก5-10ที แล้วรีบแกะครับ

Comment

90 c+ นี้ื ทำอะไรครับ

เล่นเกม
                      เปิดเวป
                      ดูหนัง
                      หรือเปิดเครื่อง เฉยๆ 90 ?

ถ้าไม่อยากให้มันดับ ก็ไป disable shutdown ใน bios นะครับ

ส่วนซิงค์ รอท่านต่อไปละกัน

แต่ผมใช้ tuniq tower 120 อยุ่ เพราะงบน้อย

fullload ลดลงไปได้ประมาน 10 องศา ถือว่าโอเค

Comment

Originally posted by chawarit View Post
                        ตอนที่ถอด cpu ออกมาทุกครั้ง ก็ใส่ ซิลิโคลน ใหม่ทุกครั้ง ครับ

มีคนแนะนำให้เปลี่ยน ชิ้ง ใหม่ อะ

ช่วยแนะนำ ชิ้ง ดีๆแจ่มๆ งามๆ งบ สัก 3000 อะครับ

ช่วยหน่อยนะครับ
                        งบ 3000 เปลี่ยนCPU เลยดีมั้ย

1800 โทนิค ก็เย็นประทับใจแล้ว

Comment

Originally posted by Viper 1964 View Post
                          งบ 3000 เปลี่ยนCPU เลยดีมั้ย

1800 โทนิค ก็เย็นประทับใจแล้ว
                          ใช้อยู่ครับ เย็นใช้ได้ครับ

Comment

เอ่อ ที่ว่าแกะซิงค์ออกมาหน่ะ ได้ทาซิลิโคนกลับเข้าไปรึเปล่าครับ ตอนใส่
                            GLORIOUS PC MASTER RACE
                            May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

^
                              ^

น่าคิด

Comment

Working...
                              X