Announcement

Collapse
No announcement yet.

new notebook for my life

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• new notebook for my life

รบกวนสอบถามนิดนึงนะครับ คือว่ากระผมได้หาข้อมูลมาพอสมควรและก็สับสนมากๆด้วยในตอนนี้อยากจะหาคำตอบในใจมาก อยากจะแชร์ให้พี่ๆเพื่อนได้ฟังสิ่งทีกระผมได้รู้มาทั้งหมดมีดังนี้ (ไม่รู้ถูกหรือผิด)
    1.Dell อะดีที่สุด survice ก็ดี แต่ติดอย่างเดียวแพง
    2.Ibm เปลี่ยนเป็น lenovo ก็ดีและราคาไม่สูงมาก
    3.Toshiba และ Fujitsu เขาบอกว่าดี แต่บางคนก็บอกว่า มันไม่ดี (ข้อมูลงงง)
    4.Asus เพี่อนบอกว่าดี เพราะทำ mb
    5.Acer เขาบอกไม่ดี เจ๊งง่าย
    6. HP เขาบอกว่าก็ดี แต่แบตหมดและเสื่อมเร็วมาก
    7.Compaq อันนี้ การ์ดจอแรงดี ไม่รู้เหมาะกับการใช้งานของผมรึป่าว

สิ่งที่ผมต้องใช้ก็คือตามนี้เลยครับ
    1.เก็บรูป ทำรูป ตัดต่อแต่งรูป photoshop อิลาสเตรเตอร์ (ไม่ได้ทำเยอะมากไม่ได้เป็นอาชีพแต่อยากใส่เอฟเฟคได้ในยุคปัจจุบัน)
    2.ตัดต่อ ทำวีดีโอ presentation แบบบว่าไปเที่ยวมาแล้วทำ ไว้ดู และเก็บไว้หรือทำให้เพื่อน แต่ไม่ไช่ทำเพื่อเป็นอาชีพ
    3.เล่นเกมส์บ้าง แต่ไม่ได้นักเล่นตัวยง แค่อยากเล่นเกมส์ทีเขาเล่นกันได้ เล่นทั้งออนไลน์และออฟไลน์ ทีอยากเล่นจิงๆก็ counter แบบออนไลนท์ ย้ำไม่ได้นักเล่นประจำแค่อยากเล่นบ้างเป้นครั้งคราว เพราะที่บ้านก็มี ps2 เล่น
    4.ทำเพลงแต่งเพลงบันทึก เรียบเรียงเพลงแต่งทำนอง อะไรพวกนี้อ่ะครับ และก็ไม่ได้ทำเป็นอาชีพเช่นกันครับผม

ทั้งนี้ที้งนั้นผมมีงบประมาณจำกัดมาก อยู่ที่ 22000 +- 3000 ครับผม
    ยี่ห้อตอนนี้ผมตัดสินใจยากมาก เอาง่ายๆไม่รุ้ยีห้อไรดี แต่ตัดมาได้เหลือแค่ไม่กียี่ห้อในใจ
    1. lenovo แต่ติดตรง ราคา 20000กว่าเนี่ยมันการ์ดจอไม่ดีเท่ากับ compaq ซี่งการ์ดจอดีราคาโอเคแต่ ไม่ไช่ core2 แล้วผมก็ไม่รู้ว่ามันจะเล่นไอ้สิ่งที่ผมอยากใช้งานจิงๆอ่ะครับ

รบกวนด้วยครับผม จนปัญญาแล้ว

ฺBenq ครับ ถ้างบเท่านี้ ความต้องการแบบนั้น และโดยรวมไม่ถือว่าขี้เหร่

เสนอเฉยๆ นะครับ เพราะเห็นว่าไม่มีในลิสต์การตัดสินใจ

ไม่ก็ Acer - ปัจจุบันเขาก็ปรับปรุงแล้วนะจ๊ะ ได้ความคุ้มค่า

Comment

Originally posted by Fisheye2 View Post
      6. HP เขาบอกว่าก็ดี แต่แบตหมดและเสื่อมเร็วมาก
      7.Compaq อันนี้ การ์ดจอแรงดี ไม่รู้เหมาะกับการใช้งานของผมรึป่าว
      6. HP เขาบอกว่าก็ดี แต่บอร์ดหมดและเสื่อมเร็วมาก
      7.Compaq อันนี้ การ์ดจอร้อนแรงดี ไม่รู้เหมาะกับการใช้งานของผมรึป่าว

ถ้าหากท่านซื้อ2ยี่ห้อนี้ เข้าคลับHeat Cycleฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ

********แล้วแต่รุ่นด้วยนะครับ ถ้าจะซื้อ2ยี่ห้อนี้จริงๆ ขอให้ศึกษาข้อมูล ตามลายเซ็นของหลายๆUser แล้วก็หลายๆกระทู้ในบอร์ดนี้ก่อนนะครับ********

Comment

dell ประกันดี
        asus บริการดีเพราะศูนย์เยอะ
        แต่ acer ก็ทนดีนะ
        คอมแพคผมว่าสเปคต่ำนะง
        HP TOSHIBA แพงดีครับ ^^
        สเปคต่อราคา BenQ=Levono นะครับ (ตามการสัังเกตที่เห็นด้วยตา)

Comment

dell ถ้าไม่ใช่พวก studio หรือ XPS
          ราคากับคุณภาพ ถือว่าโอเคครับ อาจจะแพงกว่าเจ้าอื่น แต่ service มั่นใจหายห่วง

Comment

Working...
          X