overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27

Thread: มือใหม่หัดซื้อ พัดลม เสริม...ช่วยดูว่า หันถูกทางรึป่าวครับ

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

Default มือใหม่หัดซื้อ พัดลม เสริม...ช่วยดูว่า หันถูกทางรึป่าวครับ

คือ อยากให้ดูว่า ผมติดถูกต้องแล้วหรือยังครับ ด้านลมควรจะเข้าในเครื่อง หรือ เป่าออก หรือยังไงครับ ผมไม่รู้ว่า มันเป่าเข้าหรือดูดออกครับ แต่ที่รู้คือ ผมเน้นตรงกลางพัดลม ที่มีป้ายยี่ห้อสวยๆหงายขึ้นบน(หมายถึง หันออกมา สามารถเห็นป้ายยี่ห้อได้เลยอะครับ)

นี่เป็นของ TT คือผมติดตั้งไว้ตตัวล่าง แล้วรู้สึกว่าลมถูกเป่าออก(คิดเอาเองครับ) เพราะเอามือไปลองสัมผัสลมดู ข้างล่างมันจะเย็นครับ มันเป่าออกจากตัวเครื่อง ไม่ทราบว่า ณ ตำแหน่งพัดลมตัวนี้ ติดตั้งถูกแล้วหรือยังครับ มันควรจะให้ความเย็นเข้าเครื่องหรือ เป่าออกนอกเครื่องครับ แต่ที่ผมตั้งไว้งี้ คือ เน้นที่เอา ยี่ห้อ TT ออกมาให้เห็นเป็นหลักครับ

อันนี้เป็นตัวที่ติดตรงหน้าเคสข้างบนครับ รู้สึกเหมือนมันเป่าเข้าข้างในเครื่อง ถูกหรือป่าวครับ

อันนี้เป็นตัวบนครับ

ช่วยดูให้ทีนะครับ ว่าผมติดพัดลมถูกต้องหรือยังครับ

OverclockZone Member METRO2526's Avatar
    อ.ป่าโมก จ.อ่างทอง มีสิ่งที่ดีที่สุดอยู่แล้วอย่าปล่อยให้หลุดไปได้

วิธีดูทิศทางลม ง่ายๆ ก็คือมันจะเขียนบอกที่ตัวเฟรมของพัดลม
    อยู่แล้วครับ ลองหาดูดีๆทั้งทิศทางการหมุนของพัดลม และทิศทางที่ลมออก
    มันเขียนไว้ครับ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ทำไมไม่เอามืออังว่ามันออกทางใหนล่ะ ?

พัดลมส่วนใหญ่ แกน 4 ก้านจะอยู่ด้านลมออกเสมอ

ทิศลมที่ดี

หน้า ล่าง > เป่าเ้ข้า

หลัง บน > ดูดทิ้ง

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ดูๆแล้ว ตัวล่างน่าจะหัดผิดด้าน ควรเป็นดูดขึ้นมากกว่า ถ้าเสียดายความสวย ก็เอาไปติดด้านหลัง แล้วเอาตัวดำ มาติดข้างล่างแทน

OverclockZone Member jenjj69's Avatar

Quote Originally Posted by METRO2526 View Post
    วิธีดูทิศทางลม ง่ายๆ ก็คือมันจะเขียนบอกที่ตัวเฟรมของพัดลม
    อยู่แล้วครับ ลองหาดูดีๆทั้งทิศทางการหมุนของพัดลม และทิศทางที่ลมออก
    มันเขียนไว้ครับ

เอ่อ ดูตรงไหน ยังไงหว่า...ผมไม่เข้าใจ

แต่เห็นของคนอื่นๆ ก็ทำ คือ หันด้านที่ยี่ห้อเข้าในเครื่องซะส่วนใหญ่

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ
    ทำไมไม่เอามืออังว่ามันออกทางใหนล่ะ ?

พัดลมส่วนใหญ่ แกน 4 ก้านจะอยู่ด้านลมออกเสมอ

ทิศลมที่ดี

หน้า ล่าง > เป่าเ้ข้า

หลัง บน > ดูดทิ้ง
    ตรงตัวหนังสือสีแดง งงครับ อะไรคือ แกน 4 ก้านครับ

Quote Originally Posted by Ammer
    ดูๆแล้ว ตัวล่างน่าจะหัดผิดด้าน ควรเป็นดูดขึ้นมากกว่า ถ้าเสียดายความสวย ก็เอาไปติดด้านหลัง แล้วเอาตัวดำ มาติดข้างล่างแทน
    จริงดิครับ แล้วผมจะหันด้านไหนออกอย่างไรครับ ถ้าผมจะสลับกันอย่างที่ท่านว่าอ่ะครับ

วันนี้ผมนั่งมั่วๆ ติดพัดลมอย่างเดียวทั้งวันเลยครับ อิอิอิ

แล้วตัวบนกับ ตัวหน้า ถูกรึยังครับ
    Last edited by jenjj69; 10 Apr 2009 at 19:08:37.

ใครแนะนำทีครับ รีบครับ เพราะจะออกไปธุระข้างนอกแล้วไม่อยากให้ค้างคาครับ

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

ดูใบพัดถ้ามันบิดไปทางใหนด้านนั้นเป่าออก หรือจะลองเปิดดูเลยก็ได้
    ล่างดูดเข้าสถานเดียวครับ

พัดลมส่วนใหญ๋จะเป่าออกหรือ เป่าเข้าในตัวเครื่องครับ

OverclockZone Member converseboy's Avatar
    Ubonratchatani 34000

Quote Originally Posted by jenjj69 View Post
    พัดลมส่วนใหญ๋จะเป่าออกหรือ เป่าเข้าในตัวเครื่องครับ
    ก็ แล้ว แต่ จะ จัดทิศ ทาง ลมครับ

หลักการคือ หน้าเป่าเข้า > หลังดูด ออก

OverclockZone Member

Talking

[IMG][/IMG]

ของผมเคสเหมือนคุณเลยคับ ผมจัดลม ตามนนี้อะคับ รบกวนท่านอื่นแนะนำด้วยนะคับ

ปล เอารูปคุณมาทำนะคับ ขี้เกียจถ่ายรูปเคสตัวเองไม่ว่ากันนะคับ

ส่วนเรื่องลูกศร ผมจะมีพัดลม ค่อย เป่า ตามนั้น คับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป เหมืองปิล๊อก (กาญจนบุรี)

หลักการที่ถูกต้อง

หน้า ดูดเข้า
    ข้าง (ฝั่งซ้าย) ดูดเข้า
    ล่าง ดูดเข้า

บน ดูดออก
    หลัง ดูดออก

พัดลมบังไปนิด

Last edited by TWK.; 11 Apr 2009 at 11:09:51.

OverclockZone Member DanGeRousT0y's Avatar

Quote Originally Posted by TWK. View Post

ตัวนี้ตัวเดียวไอร้อนคงตะเหลิดไปแล้วแหละครับ

ว่าแต่แบบเนี่ยเย็นขึ้นมากมั้ยท่าน

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

ถ้าเป็นผมจะจัดตามนี้ละครับ ให้ลมไหลผ่านได้สะดวกที่สุดก็จะเป็นการระบายความร้อนได้ดีที่สุดด้วยครับ

OverclockZone Member DMZ's Avatar

ควรจัดให้ลมไหลจากด้านหน้าไปหลังจะดีสุดครับ หลักๆคือเอาลมร้อนออกไปให้เร็วที่สุด แล้วก็เอาลมเย็นเข้ามาในเคส
    ให้ได้มากที่สุด เพราะดูจากตัวพัดลมด้านหน้าเคสลมจะผ่าน HD ทำให้กลายเป็นลมร้อน แล้วค่อยไหลต่อไปยังพัดลม
    การ์ดจอกับพัดลม CPU

OverclockZone Member bonba's Avatar

หลักของอากาศ
    *อากาศเย็นจะลอยต่ำ
    *อากาศร้อนจะลอยขึ้น
    (ทดสอบโดยการใช้ น้ำ็แข็งแห้งก็ได้ ไม่เคยเห็นไอมันลอยขึ้นเลย)
    น่าจะเห็นแนวทางในการติดตั้งพัดลลม นะ ครับ

Quote Originally Posted by Nero Angel View Post
    ดูใบพัดถ้ามันบิดไปทางใหนด้านนั้นเป่าออก หรือจะลองเปิดดูเลยก็ได้
    ล่างดูดเข้าสถานเดียวครับ
    ขอบคุณครับ แต่ปัญหาของผมมันอยู่ตรงที่ว่า ผมไม่รู้ว่าด้านไหนของตัวพัดลมที่ซื้อมา (12 CM) มันดูเข้าหรือดูดออกอ่ะครับ เลยงงๆว่าจะติดยังไง

ด้านที่มีป้ายยี่ห้ออย่างเดียว เป็นด้านหน้าหรือหลัง แล้วด้านนี้มันเป่าหรือดูด

ด้านที่มีติดประกัน เป็นด้านหน้าหรือหลังครับ

Quote Originally Posted by converseboy
    ก็ แล้ว แต่ จะ จัดทิศ ทาง ลมครับ

หลักการคือ หน้าเป่าเข้า > หลังดูด ออก
    ขอบคุณที่แนะนำครับ

Quote Originally Posted by maorublind
    ของผมเคสเหมือนคุณเลยคับ ผมจัดลม ตามนนี้อะคับ รบกวนท่านอื่นแนะนำด้วยนะคับ

ปล เอารูปคุณมาทำนะคับ ขี้เกียจถ่ายรูปเคสตัวเองไม่ว่ากันนะคับ

ส่วนเรื่องลูกศร ผมจะมีพัดลม ค่อย เป่า ตามนั้น คับ
    แล้วเครื่องในเหมือนผมปะครับ ผมจะได้ถามง่ายๆหน่อย อิอิอิ

Quote Originally Posted by DanGeRousT0y

บน ดูดออก
    หลัง ดูดออก

นี่ PSu ต่อ SLI รึป่าวครับ อิอิอิ

ล้อเล่นนะครับ อิอิ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ช่วยได้เยอะเลย กว้างขึ้นมาอีกนิด

Quote Originally Posted by DanGeRousT0y
    ตัวนี้ตัวเดียวไอร้อนคงตะเหลิดไปแล้วแหละครับ

ว่าแต่แบบเนี่ยเย็นขึ้นมากมั้ยท่าน
    555+

Quote Originally Posted by dukdikza
    ถ้าเป็นผมจะจัดตามนี้ละครับ ให้ลมไหลผ่านได้สะดวกที่สุดก็จะเป็นการระบายความร้อนได้ดีที่สุดด้วยครับ
    ขอบคุณครับ ผมก็ว่าอย่างนี้แหละน่าจะดีสุด แต่ปัญหาของผม อย่างที่บอกคือ ไม่รู้ว่าด้านไหนของพัดลมที่ซื้อมา มันเป่าเข้าหรือดูดออก กำจริงๆ

Quote Originally Posted by DMZ
    ควรจัดให้ลมไหลจากด้านหน้าไปหลังจะดีสุดครับ หลักๆคือเอาลมร้อนออกไปให้เร็วที่สุด แล้วก็เอาลมเย็นเข้ามาในเคส
    ให้ได้มากที่สุด เพราะดูจากตัวพัดลมด้านหน้าเคสลมจะผ่าน HD ทำให้กลายเป็นลมร้อน แล้วค่อยไหลต่อไปยังพัดลม
    การ์ดจอกับพัดลม CPU
    ขอบคุณครับ เยี่ยม

Quote Originally Posted by bonba
    หลักของอากาศ
    *อากาศเย็นจะลอยต่ำ
    *อากาศร้อนจะลอยขึ้น
    (ทดสอบโดยการใช้ น้ำ็แข็งแห้งก็ได้ ไม่เคยเห็นไอมันลอยขึ้นเลย)
    น่าจะเห็นแนวทางในการติดตั้งพัดลลม นะ ครับ
    ความรู้ใหม่(สำหรับผม รึป่าว อิอิ) ขอบคุณครับ
    Last edited by jenjj69; 12 Apr 2009 at 00:36:24.

แล้วไอ้ตัว TT ตามรูปตัวล่าง ที่สามารถบอกอุณหภูมิได้อะครับ ผมหันถุกรึยังครับ ที่ถามคือลังเลว่า ลมตัวเนี้ย มันเป่าออกหรือเป่าเข้าเครื่องไม่รู้อ่ะ ลมมันตีๆกันในเครื่องเลย แยกไม่ออกครับ

เห็นมีบางท่านบอกว่า น่าจะผิด สำหรับตัวล่าง เพราะผมบอกว่า เหมือนลมมันจะเป่าออกด้านล่าง(ไม่แน่ใจอ่ะ แต่เอามือลองด้านล่างเคสแล้วมันเย็นๆ) ถ้าผิดจะกลับด้านตัวนี้ติดก็ไม่ได้ กำเลยครับ ครั้นจะเอาไปติดหลังแทนตัวเดิมที่ติดมากับเคส ก็ไม่ได้เพราะสายมันสั้นเกิน ต่อไม่ถึง(เป็นแบบหัวแบน เค้าเรียกไรอ่ะครับ Y อะไรสักอย่างเนี้ย)

แนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member biologypanda's Avatar
    OvErClocKzONe & MUT

Quote Originally Posted by TWK. View Post

บน ดูดออก
    หลัง ดูดออก

ภาพนี้ หากินเลยนะเนี่ย พี่

Quote Originally Posted by biologypanda View Post
    ภาพนี้ หากินเลยนะเนี่ย พี่
    ผมก็ว่าจะทำมั่ง แต่เสียดายเพิ่งซื้อมาใหม่ ต้องทำงี้แล้ว เหมือนไปหยามคอม อิอิอิ

OverclockZone Member

อิิอิ ของผม ดูถ้าจะเหมือน อย่างเดียวคือ TT850w แหละคับ ไม่มีตังซื้อเมนบอร์ดบอร์ด ddr3

เสปกของผมก็

CPU: Q9550 (sink TR ULTRA 120 EXtreme)
    RAM: OCZ 2*2GB PC8500
    HD : seaget SATAII 500*2 buff32
    MB : P5Q Deluxe
    VGA : 4870x2 PWC
    CDROM : ASUS Sata x2
    SOUND : X-FI Platinum
    PSU : TT850w
    SPEAKER : Gigawork s750
    FAN : 12cm *6
    CASE : CM 690

เอาไว้เล่นเกมส์ ดูหนังโหลดบิท แค่นี้พอละคับ มะมีตัง T-T

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks