Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยเลือกหน่อยนะครับ NB 2 ค่าย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยเลือกหน่อยนะครับ NB 2 ค่าย

พอดีผมกำลังจะซื้อ NB ใหม่ครับ ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเอารุ่นไหนดี
    โดยส่วนมากผมใช้เล่นเกมออนไลน์ครับ ใช้งานกราฟฟิกนิดหน่อย
    นอกจากนั้นก็จะทำงานที่เรียนป.โทอยู่ครับ

NB ที่ผมสนใจมี 2 ตัวนี้ครับ

Lenovo IdeaPad Y530 (ราคาประมาณ 35,000 บาทรวม Vat.)
    CPU Intel Core 2 Duo P8600 (2.4 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel GM 45
    Graphic Chip nVidia GeForce 9500M G
    Memory 2 GB DDR3
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Details 1.3 MPixel
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader SD/MMC/MS
    Wireless Lan IEEE 802.11 A, G, N
    Bluetooth Yes

BenQ Joybook S57-LM01 (ราคาประมาณ 37,000 บาทรวม Vat.)
    CPU Intel Core 2 Duo P8700 (2.53 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel PM45
    Graphic Chip ATI Radeon HD4650
    Memory 2 GB DDR2
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Drive DVD Writer (Dual-Layer, DVD-RAM Support)
    Details 2MPixel
    e-SATA Yes
    HDMI Yes
    Card Reader 5 in 1
    Wireless Lan Intel Wireless Link 5100
    Bluetooth Yes

ตรงตัว Y530 ผมไม่ค่อยแน่ใจสเปกนะครับ แต่ต้องการตัวที่ราคารวม vat. ประมาณ 35,000 น่ะครับ

อยากให้ผู้รู้ช่วยพิจารณาหน่อยจ้า
    ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบบบ ^_^

ใช้ทำอะไรอะครับ

Comment

ตามที่บอกข้างบนครับ ใช้เล่นเกมออนไลน์ ทำงานกราฟฟิกนิดหน่อย
      แล้วก็ทำรายงาน , ทำงานวิจัยครับ

Comment

ออครับ ลืมอ่าน 555

งั้นก็ S57 เลยครับ
        การ์ดจอนี้ รองรับเกม 1-2 ปีข้างหน้าได้สบายครับ
        กราฟฟิกก็เวิร์ค ATI เค้าขึ้นชื่อ

ไปคิดดูอีกทีนะครับ
        เพราะ s57 แพงกวา levono

Comment

ถ้า เน้นพกพา เอา Y530 จะดีกว่าครับ

ส่วนงานกราฟฟิคก็เห็นบอกใช้นิดหน่อย ถ้าไม่ได้หนักหนาอะไร แถมเกมก้อเล่นแค่พวกออนไลน์ การ์ดจอธรรมดาก้อเอาอยู่ครับ (การ์ดจอ 9500 นี่ก็แรงแบบเหลือๆเลยแหละ เกมหนักๆก้อเล่นได้ แต่เสียอย่างเดียวคือเสี่ยงเป็น heat cycle)
          ดูแล้ว S57 อาจเกินความจำเป็นไปหน่อยนะ... แต่ก็ตามใจนะครับ เอาที่เหมาะกับการใช้งานจะดีที่สุดนะ

Comment

9500 เสี่ยงheatcycle และแรงน้อยกว่า?หมดเลย แต่ก็ถูกกว่าก็แล้วแต่เลือก

Comment

Originally posted by 12345678910 View Post
              9500 เสี่ยงheatcycle และแรงน้อยกว่า?หมดเลย แต่ก็ถูกกว่าก็แล้วแต่เลือก

แค่คิดก็ไม่น่าซื้อแล้วครับ อย่าไปเสี่ยง

Comment

แล้วสรุป 9500 ใครโดน HeatCycle แล้วบ้าง

Comment

ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ ^^

อาจจะมาขอบคุณช้าไปหน่อย ต้องขออภัยครับ

อืม... จากที่ทุกท่านแนะนำมา ทำให้ผมกำลังคิดได้ว่า

หากการ์ดจอไม่ได้จำเป็นสำหรับผมมากมายขนาดนั้น

ผมก็น่าจะให้ความสำคัญกับ CPU Ram แล้วก็โครงสร้างเนอะ

ผมก็เลยอยากจะมองรุ่นอื่นๆด้วย

ใครพอจะมีรุ่นไหนแนะนำได้อีกมั้ยครับในราคาประมาณ 35,000 นะครับ

และก็รุ่นนี้จะน่าสนกว่ารุ่นที่ผมบอกข้างบนบ้างหรือไม่ครับ

Lenovo IdeaPad Y450 (Core 2 Duo P7450 Processor 2.13GHz, 2GB RAM)
                  CPU Intel Core 2 Duo P7450 (2.13 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
                  Graphic Chip nVidia GeForce GT 130M (NB10P)
                  Type 14 inch WXGA (1280x768)
                  Hard Disk 500 G 5400 RPM
                  Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
                  Details 1.3MPixel
                  USB 3
                  Firewire Yes
                  DVI No
                  S-video Yes
                  e-SATA No
                  HDMI Yes
                  Card Reader 6 in 1
                  Express Slot No
                  Finger Print No
                  Wireless Lan 802.11a/b/g/n

ราคาอยู่ที่ 32,900 ไม่รวม Vat นะครับ กำลังจะเปิดตัวใหม่ (ขนาดว่าจะไม่มองการ์ดจอละนะ ^^")

แล้วก็ถ้าจะเปลี่ยน CPU นี่เป็น P8600 หรือ P8400 จะใช้เงินสักเท่าไรอ่ะครับ

Comment

Originally posted by nattaneo View Post
                    ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยแนะนำนะครับ ^^

อาจจะมาขอบคุณช้าไปหน่อย ต้องขออภัยครับ

อืม... จากที่ทุกท่านแนะนำมา ทำให้ผมกำลังคิดได้ว่า

หากการ์ดจอไม่ได้จำเป็นสำหรับผมมากมายขนาดนั้น

ผมก็น่าจะให้ความสำคัญกับ CPU Ram แล้วก็โครงสร้างเนอะ

ผมก็เลยอยากจะมองรุ่นอื่นๆด้วย

ใครพอจะมีรุ่นไหนแนะนำได้อีกมั้ยครับในราคาประมาณ 35,000 นะครับ

และก็รุ่นนี้จะน่าสนกว่ารุ่นที่ผมบอกข้างบนบ้างหรือไม่ครับ

Lenovo IdeaPad Y450 (Core 2 Duo P7450 Processor 2.13GHz, 2GB RAM)
                    CPU Intel Core 2 Duo P7450 (2.13 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
                    Graphic Chip nVidia GeForce GT 130M (NB10P)
                    Type 14 inch WXGA (1280x768)
                    Hard Disk 500 G 5400 RPM
                    Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
                    Details 1.3MPixel
                    USB 3
                    Firewire Yes
                    DVI No
                    S-video Yes
                    e-SATA No
                    HDMI Yes
                    Card Reader 6 in 1
                    Express Slot No
                    Finger Print No
                    Wireless Lan 802.11a/b/g/n

ราคาอยู่ที่ 32,900 ไม่รวม Vat นะครับ กำลังจะเปิดตัวใหม่ (ขนาดว่าจะไม่มองการ์ดจอละนะ ^^")

แล้วก็ถ้าจะเปลี่ยน CPU นี่เป็น P8600 หรือ P8400 จะใช้เงินสักเท่าไรอ่ะครับ

CPU ใช้ให้เบื่อก่อนก็ได้ครับแล้วค่อยเปลี่ยน
                    Last edited by tanaphat66; 21 Apr 2009, 07:09:39.

Comment

ู^
                      ^
                      เปลี่ยนทีก็เอา T9500 หรือ P9500 ไปเลยครับ
                      เห็นผลแบบข้ามขั้นแน่นอน

Comment

อ่านะ โอเคครับ

ว่าแต่ว่า... รุ่นไหนดีอ่าครับ มะรู้จะซื้อตัวไหนดี

งืมๆๆๆ หรือถ้ามีตัวไหนแนะนำช่วยหน่อยนะครับ

ขอบคุณมากๆเลยครับ (^_^)

Comment

สนับสนุน S57

Comment

ขุดๆๆๆๆๆๆ

Comment

ต่อๆๆๆนะ

Comment

Working...
                              X