Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดเครื่องเเล้วต้องเลือก windows เเบบ multiboot ตลอดเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดเครื่องเเล้วต้องเลือก windows เเบบ multiboot ตลอดเลยครับ

จะเอามันออกยังไงดีครับ คือตอนเเรกมีวินโดวอยู่เเล้ว ผมดันไปลงอีกตัวเเต่ลงไม่สำเร็จ เเล้วพอเปิดอีกทีทุกครั้งมันก้อต้องเลือกครับว่าจะเข้า OS ตัวไหน ไม่ทราบจะเอาออกยังไงครับ เเบบว่าเปิดเครื่องเเล้วรันผ่านไปเลย

เท่าที่เคยแก้ปัญหานะ ปล่อยให้มันบู๊ตเครื่องไปตามปกติของมันให้เสร็จก่อน เราไม่ต้องเลือกตอนมันถามว่าจะให้เข้าวินโดวส์ตัวไหน แล้วลงมือ

คลิกขวา My Computer หน้าจอแล้วเลือก Properties > Advanced > ที่ Startup and Recovery เลือก Settings > คลิก Edit จากนั้นก็ดูว่าวินโดวส์ตัวไหนที่ไม่ตรงกับที่อยู่ใน Default ให้ลบตัวนี้ทิ้งเสียทั้งบรรทัดเลย จัดการ Save ให้เรียบร้อย เปิดเครื่องครั้งต่อมามันจะไม่ต้องให้เลือกอีกแล้ว

อ๋อ ตัวดีฟอลต์คือตัวที่วินโดวส์ใช้บู๊ตตามปกติของมัน อีกตัวหนึ่งแม้เราจะเลือกมันก็บู๊ตไม่ได้อยู่ดีเพราะมันถูกติดตั้งไม่สมบูรณ์ ระวังเวลาจะลบหน่อยละกัน

Comment

ได้เเล้วครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X