Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q9550 กับ EP31-DS3L ที่ 3.8 ตันแล้วหรือ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q9550 กับ EP31-DS3L ที่ 3.8 ตันแล้วหรือ?

คือผมมีปัญหา ผมลองหลายวิธีที่จะดัน Q9550 ไปให้ถึง 4 กับ Gigabyte EP31-DS3L แต่ว่าไปได้แค่ Bios จากนั้นก็ดับ แล้ว reset เป็นปกติ
    ไม่ทราบใครมีวิธีดีๆที่ช่วยผมได้บ้างครับ
    ขอบคุณล้วงหน้า

Spec เครืองผมนะครับ
    Cpu : Intel Core2 Quad Q9950@2.83Ghz
    Sink CPU : Zalman 9700NT + MX2
    Board : Gigabyte EP31-DS3L
    RAM : DDR2 G.Skill 4Gb (2GBx2) PK 4-4-4-14 + พัดลมเป่าแรมเพิ่มแหะๆ
    VGA : Galaxy GTX280 1Gb DDR3 512bit
    PSU : iCute 1050Watt
    HDD : 3 ลูก Sata|| Seagate 320Gb
    Western 500Gb CS Green Power
    Western 640Gb KS NCQ
    DVD-RW : Lite-on แบบ IDE
    เคส : Thermaltake M9
    พัดลม หลัง 1 หน้า 1 ข้าง 2 ทั้งหมดเป็นขนาด 12cm รุ่น Thunder Blade 2000 รอบ
    หลอดไฟ ประดับเคสอีก 2 ดวง

ที่บอกมานี่คือเพื่อให้เพื่อนๆช่วยหาสาเหตุว่าทำไมยัง ไม่ถึง หรือว่าไฟยังไม่พอ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ปล. ผม set ไฟในบอร์ดเป็น Auto นะครับ เนื่องจากเล่นไฟไม่เป็น

นี่ครับภาพจาก CPU Z และ HW Monitoring ครับ

เอ่อ เวลาเล่น Overclock แล้วตัน แล้ว ต้องเพิ่มไฟ ทีละน้อยๆ นะครับ

ว่าแต่ ไฟ Auto มันพุ่ง ไปถึง 1.54 เลยเหรอครับ

อาการมันเป็นยังไงนะครับ ที่ว่าอัดไม่ขึ้นเนี่ย ?
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

1.54 เป็นไฟ Auto ครับ บอร์ดตามที่กล่าวไปครับ
      อาการคือถ้าเพิ่มจาก 450 ไปจะค้างหรือเปิดไม่ติดเลยครับ ดับไปเลย บอร์ดตันหรือป่าว ผมไม่แน่ใจ
      ใครพอจะชี้แนะเรื่องไฟให้ผมได้มั่งเนี่ย

Comment

ลองไล่ไฟเพิ่มทีละนิดดูครับ
        แต่อย่ากระโดดไกลมาก ระวังอันตราย

ส่วนตัวผมคิดว่า P31 ไปได้ขนาดนี้ ถือว่าไกลแล้วนะครับ บัส 450
        ถ้าลอง เพิ่ม ไฟ CPU ไม่สำเร็จ ลองไล่ pll ไล่อย่างอื่นดูครับ

เพราะไฟ cpu อย่างเดียว ไม่สามารถทำให้วิ่งได้เสมอไปครับ
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Intel P31 มาได้ขั้นนี้ก็สุดยอดแล้วครับ

Comment

แรงมากมาย

Comment

ตันที่บอร์ดครับ

Comment

p31 คงได้แค่นี้มั้ง...แต่คุ้มค่ากับราคา

Comment

คุ้มขิงๆเลย P31 เนี่ย

Comment

ขิงๆ อยากขิงเพิ่ม เปลี่ยนบอด อิอิ

Comment

อยากไปไกลกว่านั้นแนะนำเปลี่ยนMB เถอะครับ
                      สงสาร EP31-DS3L ที่ต้องแบกรับพี่เบิ้ม Q9550

Comment

สรุปว่า บอร์ดตัน เห้อ เปลี่ยนบอร์ดใหม่ ตัวใหนดีครับ?
                        P5Q-PRO, EP45-XXX, DFI Lanparty P45-XXX
                        แนะนำทีนะครับ
                        เอาแบบว่าเด็กตาดำๆจนๆบ้านนอกๆ อย่างผมจะมีปัญญาซื้อด้วยนะครับ

Comment

ถ้า Q9550 ต้องลองเข้ากระทู้นี้ครับ พอเป็นแนวทางได้บ้าง
                          http://forums.overclockzone.com/foru...=425138&page=2

Comment

Working...
                          X