Announcement

Collapse
No announcement yet.

SoundBlaster Audigy DE5.1 เสียงไม่ออก ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SoundBlaster Audigy DE5.1 เสียงไม่ออก ช่วยทีครับ

SoundCard : Audigy Digital Entertainment 5.1
    Speaker : EACAN A-200 (5.1S)

อยากทราบว่ามี วิธีต่อสาย Connect กับอย่างไรอ่ะครับ ช่วยผมหน่อยเถอะครับ T_T
    ซื้อลำโพงมาใหม่ แต่ ฟังไม่ได้ มัน รู้สึก แย่มากๆ เลย T_T

1. ถ้า ต่อแบบ 2.1 ch เสียงออกปรกติ ปรับ ให้มัน mix ออก 5.1 ก็เสียงออกครับ

2. ถ้าปรับมา ต่อ แบบ 5.1ch ปรากฎว่าเสียง ออกไม่ครบครับ

3. อยากให้ท่านผู้รู้ ช่วยบอกวิธี การ connect ให้เสียงออกแบบ 5.1 ด้วยเถอะครับ
    ใช้สายประเภทไหน และ ช่วงเสียบ input ของลำโพง ต่อกับ out put ของSound Card
    อย่างไร ช่วยแนะนำ หน่อยนะครับ ขอบพระคุณครับ

ถ้าเป็นเรื่อง การไล่สาย
    ผม เช็ค ไล่ทีละตัวแล้วครับ เสียงสามารถออกได้หมด
    ผมเช็คโดยการ ต่อ out put จากช่องสีเขียวของ Sound Card นำมาเสียบเข้า input ที่ลำโพง
    หน้า หลัง และกลาง+ sub เสียงออกครบ

แต่ว่าผมทำการต่อระบบ แบบ 5.1 ไม่เป็นครับ ช่วยแนะนำวิธีการต่อหน่อยครับ ขอบพระคุณมากครับ

Comment

สำหรับวิธีการ set up ใน computer ผมจำเป็นต้องปรับใน Control Panel เป็น
      ระบบลำโพง 5.1 หรือไม่ครับ หรือ ปล่อยไว้เป็น 2.1 เช่นเดิม ครับ

Comment

สายที่ผมใช้อยู่ ก็ เป็น สาย แบบ 2 ---->> 1 คือจาก ลำโพง2เส้น ไป เข้า Sound Card 1ช่อง

1. Sub + Center ====>>>> ไปเสียบช่องสีอะไรดีครับ
        2. Front L+R ====>>>> ไปเสียบช่องสีอะไรดีครับ
        3. Rear L+R ====>>>> ไปเสียบช่องสีอะไรดีครับ

4. Sound Card มีสี เขียว ดำ ส้ม ชมพู ฟ้า
        Last edited by intouch007; 12 Apr 2009, 08:07:43.

Comment

ยังไงหว่า งง
          คุณมี ออดิจี้ DE
          ลองต่อแบบ 2.1 เสียงออกปกติ ถูกมั้ย
          แล้วลองเปลี่ยนเป็น ต่อแบบ 5.1 เสียงไม่ออกถูกป่าว

ต่อ 5.1 ใช้สายแบบไหนต่อครับ กี่หัว

Comment

สายที่ต่อ เป็นสาย แบบสาย ที่ต่อกับเครื่อง VCD ต่อ TV ครับ Audio out ที่มีแดงกับดำ L+R น่ะครับ
            ส่วนปลายอีกด้านหนึ่งเป็น 3.5mm ที่เอาไว้เสียบเข้าด้านหลัง Sound Card ครับ
            แต่ผม ไม่รู้จะ ต่อสายไหนเข้า ช่องไหนดี ด้านหลัง Sound Card มีสีเยอะไปหมด ผม งง
            เห็นมีทั้ง เขียว ส้ม ดำ ต่อไม่ถูกเลยครับ

Comment

สายที่ผมใช้อยู่ ก็ เป็น สาย แบบ 2 ---->> 1 คือจาก ลำโพง2เส้น ไป เข้า Sound Card 1ช่อง

1. Sub + Center ====>>>> ไปเสียบช่องสีอะไรดีครับ
              2. Front L+R ====>>>> ไปเสียบช่องสีอะไรดีครับ
              3. Rear L+R ====>>>> ไปเสียบช่องสีอะไรดีครับ

4. Sound Card มีสี เขียว ดำ ส้ม ชมพู ฟ้า

Comment

รบกวนช่วย เหลือ หน่อยเถอะครับ ซื้อมาแล้วต่อไม่เป็น มัน Hurt มากเลย เสียดายเงิน น้ำตาร่วง T_T

Comment

ลองดูการต่อ จากคู่มือ sound card สิครับมันมีบอกหมดว่าต่อเข้ารูไหน

Comment

ผมใช้มา 3-4 ปีแล้วน่ะครับ ไม่เหลือคู่มืออะไร เลย
                    อยากรู้แค่ว่า ต่อสายอะไรเข้า ช่องไหน กรุณา แนะนำหน่อยเถอะครับ

Comment

1. Sub + Center ====>>>> ส้ม
                      2. Front L+R ====>>>> เขียว
                      3. Rear L+R ====>>>> ดำ

จัดไปเลยพ่อ

Comment

Originally posted by me4u
                        1. Sub + Center ====>>>> ส้ม
                        2. Front L+R ====>>>> เขียว
                        3. Rear L+R ====>>>> ดำ
                        ขอขอบพระคุณมากนะครับ
                        ผลเป็นดังนี้ครับ
                        1. เสียงออกครบทั้ง 5 ลำโพง มีการแยก หน้าหลังและ sub ทำงานได้
                        2. ลำโพง Center มีปัญหา คือ เสียงพูด เบามากจนแทบไม่ได้ยินทั้งๆที่
                        เปิด เสียงเต็มที่แล้ว
                        2.1 ใน control panel ก็เต็มโดยเฉพาะลำโพง center
                        โดยผมลองปรับเพิ่มและลด เสียง ลำโพง center ก็ ดังและเบาตามที่ผม
                        ปรับ แต่เสียงพูดของคนใน หนัง ก็ยังเบามากอยู่ดี
                        3. พอจะมีโปรแกรม เทส ลำโพงไหมครับ เทส Chanel นะครับ

ขอบพระคุณมากนะครับ

Comment

Comment

upup

Comment

Working...
                            X