Announcement

Collapse
No announcement yet.

สาย VGA ที่สามารถรองรับความละเอียดสูงๆ มีขายที่ไหนมั่งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สาย VGA ที่สามารถรองรับความละเอียดสูงๆ มีขายที่ไหนมั่งครับ

กำลังตามหาอยู่เนื่องจาก ณ. ตอนนี้ใช้สายที่แถมมากับจอ Dell อยู่ เมื่อวานไปซื้อสาย VGA ที่เขาว่าอย่างดีหัวทองมาจาก Fortune กะจะเอามาใช้แทน ปรากฏว่าไปไม่ถึงความละเอียด 1920x1200 ของจอ แถมถ้าใช้สายเส้นนี้ มันจะมองไม่ออกด้วยซ้ำว่าจอเป็น Dell 2408WFP มองเป็น VGA Monitor ธรรมดาแล้วก็ปรับได้ละเอียดสุดแค่ 1600x1200 แต่พอเปลี่ยนกลับเป็นสายแถมของจอ Dell ปรากฏว่าได้ 1920x1200 แถมยังมองออกว่าเป็นจอ Dell อีก เลยอยากจะตามหาสายใหม่ที่สามารถทำความละเอียดสูงๆได้อะครับ ไม่ทราบที่ไหนมีขายมั่ง

ในภาพคือสายที่ซื้อมาเมื่อวาน 1.8M 199 บาท นึกว่าจะใช้ได้แล้วซินะ ดันใช้ไม่ได้อีก T^T ไม่ต้องบอกให้ใช้ DVI/HDMI แทนนะครับ เพราะการ์ดจอผมกับจอมีความไม่เข้ากันยังไงไม่รู้ใช้ HDMI/DVI จอกระพริบ
    Attached Files

ดันหน่อย

Comment

ดันๆ

Comment

เกี่ยว ด้วยหรือเนี๊ยะ
        สาย DVI ไม่เหมือนกันหรือครับ ผมเพิ่งรู้ ท่านจอ 24 สินะ

Comment

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=430740
          นี้รึเปล่าครับ

Comment

ใช้การ์ดจออะไรครับ ปกติถ้าต่อจากการ์ดไปจอ ใช้ DVI ได้เลยนะครับ ผมไม่เคยเจอปัญหาเลย

Comment

ก็มันมีปัญหาไงละครับ ถึงได้ต่อแบบนั้นไม่ได้ มีหลายท่านอาการเดียวกับผมเลย

Comment

Originally posted by asphere View Post
                ก็มันมีปัญหาไงละครับ ถึงได้ต่อแบบนั้นไม่ได้ มีหลายท่านอาการเดียวกับผมเลย
                ท่านไม่ตอบว่าการ์ดจออะไร ผมก็จนปัญญาหละครับ

Comment

Originally posted by CJL999 View Post
                  ท่านไม่ตอบว่าการ์ดจออะไร ผมก็จนปัญญาหละครับ
                  เออท่านครับผมมาตามหาสายคุณภาพดี VGA ไม่ได้มาตามหาการ์ดจะบอกไปทำไมครับ ผมนะมีอีกกระทู้ ที่เกี่ยวกับปัญหาที่ผมเจอแล้ว ซึ่งผมก็บอกว่าผมใช้จออะไร การ์ดจออะไรแล้ว แต่กระทู้นี้คือผมต้องการจะถามหาสาย VGA คุณภาพดี แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการ์ดครับ ถ้าผมบอก 4850 มันต้องใช้สายยี่ห้อหนึ่งเหรอครับ หรือถ้าผมบอก 9800GTX มันจะต้องใช้สายอีกแบบหนึ่งถึงจะได้ 1920x1200

กระทู้ที่ผมตั้งก่อนหน้านี้คือกระทู้นี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=444522
                  ok หรือยังท่าน ผมแค่ตามหาสาย VGA ไม่ใช้ DVI เพราะมีปัญหา ท่านจะมาบอกทำไมว่าผมใช้ไม่มีปัญหา ถ้าผมใช้ไม่มีปัญหาผมก็ไม่มาถามให้เสียเวลาหรอกครับ แต่การไปใช้ VGA เพราะมีเพื่อนที่เป็นเหมือนกันแนะนำมา ซึ่งก็ได้ผล ผมก็แค่อยากได้สายคุณภาพดี ซึ่งหายากเหลือเกิน ขอบคุณมากนะครับ ที่เข้ามาดูกระทู้

Comment

ดันๆ

Comment

Originally posted by asphere View Post
                      เออท่านครับผมมาตามหาสายคุณภาพดี VGA ไม่ได้มาตามหาการ์ดจะบอกไปทำไมครับ ผมนะมีอีกกระทู้ ที่เกี่ยวกับปัญหาที่ผมเจอแล้ว ซึ่งผมก็บอกว่าผมใช้จออะไร การ์ดจออะไรแล้ว แต่กระทู้นี้คือผมต้องการจะถามหาสาย VGA คุณภาพดี แล้วมันเกี่ยวอะไรกับการ์ดครับ ถ้าผมบอก 4850 มันต้องใช้สายยี่ห้อหนึ่งเหรอครับ หรือถ้าผมบอก 9800GTX มันจะต้องใช้สายอีกแบบหนึ่งถึงจะได้ 1920x1200

กระทู้ที่ผมตั้งก่อนหน้านี้คือกระทู้นี้ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=444522
                      ok หรือยังท่าน ผมแค่ตามหาสาย VGA ไม่ใช้ DVI เพราะมีปัญหา ท่านจะมาบอกทำไมว่าผมใช้ไม่มีปัญหา ถ้าผมใช้ไม่มีปัญหาผมก็ไม่มาถามให้เสียเวลาหรอกครับ แต่การไปใช้ VGA เพราะมีเพื่อนที่เป็นเหมือนกันแนะนำมา ซึ่งก็ได้ผล ผมก็แค่อยากได้สายคุณภาพดี ซึ่งหายากเหลือเกิน ขอบคุณมากนะครับ ที่เข้ามาดูกระทู้
                      ก็ไม่รู้จะตอบอะไรอะนะ เพราะไม่ค่อยมีความรู้ แต่คุณตอบมาแบบนี้ ใครเขาอยากจะไปช่วย คุณ

Comment

Originally posted by sengwa View Post
                        ก็ไม่รู้จะตอบอะไรอะนะ เพราะไม่ค่อยมีความรู้ แต่คุณตอบมาแบบนี้ ใครเขาอยากจะไปช่วย คุณ
                        ผมจำเป็นต้องตอบแบบนี้เพราะคุณ CJL999 มาตอบแบบนั้นไงครับดูด้านบน ผมจึงจำเป็นต้องชี้แจ้งไป เหมือนยกตัวอย่างผมถามหาสายลำโพงดีๆซักเส้น แต่ดันมาไล่ถามผมว่า เขาใช้ SPDIF อะไรไม่มีปัญหาอะไรแบบนี้ ซึ่งสำหรับผมมันมีปัญหา เพราะฉะนั้นเรื่องการจะบอกว่าเขาไม่มีปัญหา แล้วจะให้ผมใช้ SPDIF ได้ยังไง พอจะเข้าใจไหมครับ

แล้วอีกอย่างผมก็ไม่เข้าใจว่าถามหาสาย VGA ดีๆซํกเส้น ต้องบอกด้วยเหรอครับว่าใช้การ์ดจออะไรเพราะอย่างที่ผมให้ link ไปดูว่าผมได้ถามปัญหาผมไปแล้ว ซึ่งปัญหามันอยู่ที่ความไม่เข้ากันระหว่างจอกับการ์ดจอตัวใหม่ผม ซึ่งมีวิธีคือเปลี่ยนจอ หรือเปลี่ยนการ์ดจอ หรือหาสาย VGA คุณภาพดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ แทนที่จะต้องเปลี่ยน 2 อย่างที่ดูจะแก้ยากกว่า

เรื่องนี้ไม่ต้องใช้ความรู้อะไรมากมาย แค่ถามว่าใครเคยเห็นสาย VGA คุณภาพดีขายที่ไหนบ้างเพียงเท่านั้นเอง เพราะเท่าที่ผมหาดูยังไม่มี หรือเจอก็ยังไม่มั่นใจว่าจะใช้ได้จริงๆ คงพอจะเข้าใจนะครับ ยังไงถ้าจะมาด่าผมก็ขอให้เข้าใจผมด้วย เพราะผมไม่ได้มาตั้งกระทู้อวดดี แต่ผมจำเป็นต้องบอกยังงั้นไปเพราะผมก็ไม่รู้จะมาไล่ให้ผมกลับใช้ DVI ได้ยังไงเพราะผมใช้แล้วมีปัญหา

Comment

เข้าใจครับกับ จขกท.

ผมเคยไปซื้อสาย DVI มาใช้เหมือนกันแบบว่ามีคอม 2 ตัวมี จอcrt ตัวเดียว

ซื้อสายมา 80 บาท แต่ว่าถ้าปรับ 70hz มันมืดไปเลย ต้องใช้แค่ 60Hz ทำใจเลย TT

Comment

Working...
                          X