overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 7 of 7

Thread: ช่วยตอบปัญหาให้ทีค่ะ

OverclockZone Member

Default ช่วยตอบปัญหาให้ทีค่ะ

คือว่าเรื่องก็คือ มีวันนึงตอนบ่ายเราก็เปิดเครื่องเล่นเกมปังย่า (ปกติก็โหลดบิทโหดด้วย)ปกติพอฝนตกเราก็ปิดแล้วนอน พอตอนเย็นจะเปิดคอม ปรากฏว่าคอมไม่ติด เสียบปลั๊กชาตแบตไฟก็ไม่เข้า

เลยให้ป๊าเอาไปให้คนที่ทำงานดูให้ พออีกวันเค้าก็เอามาให้แล้วบอกว่าไม่ได้เป็นไรนิ
    บอกว่าเราไปล๊อกปุ่มแบต เลยเปิดเครื่องไม่ได้

พอเราเปิดดูก็ปกติแต่พอเราเสียบสาย แลนจะต่อเนตดันต่อไม่ได้เลยเข้าไปดูในMy Network Places ตัวต่อเนตไม่มี Local Area Connection เราเลยลองดูที่ไดร์เวอร์การ์ดแลน ก็ขึ้นตัวตกใจอยู่

พออีกวันเลยไปทิ้งไว้ที่ร้านคอมบอกให้เค้าลง ให้เพราะเราทำไม่เป็น(โง่ได้อีก) พออีกวันจะไปเอาเครื่องเค้าบอกว่า คอมเป็นไรไม่รู้ติดๆดับๆ เราก็นึกใจใจอ้าวมันไม่เป็นไรนิน่าตอนแรก แล้วเค้าก็บอกว่า

เครื่องมีปัญหาด้วย เค้าก็บอกพอเปิดไปครึ่งชั่วโมงแล้วปิดเปิดอีกจะไม่ติด เปิดติดบ้างไม่ติดบ้างพอดีเครื่องมีประกันอยู่เค้าเลยบอกว่าให้ส่งเคลมที่ศูนย์ดีไหม จะได้ตรวจสภาพเครื่องด้วยแล้วที่ศูนย์จะมีอ่ะไหล่ครบ

เข้าคำถามค่ะ
    ที่เพื่อนป๊าบอกว่า ล๊อกปุ่มแบต เลยเปิดเครื่องไม่ได้ มันเป็นไปได้ไหมคะ

แล้วทำไมอยู่ๆ ตัว Local Area Connection เราหายไปไหน เค้าไปทำอะไรมันถึงหายไป รึมันหายไปเอง

แล้วคิดว่าเราควรส่งไปศูนย์ดีไหม เค้าบอกว่าส่งไปที่ศูนย์ที่เชียร์ รังสิตค่ะ เห็นประมาณ2-3อาทิตย์ได้ นานจังเลยค่ะ อยากทราบว่าที่ศูนย์เค้าทำดีใช่ไหมคะ (ร้านนี้เป็นร้านที่แม่ซื้อคอมเครื่องนี้มา) ยี่ห้อ acer น่ะค่ะ รุ่นไรไม่รู้ที่ฝาข้างบนสีดำแป้นข้างล่างสีขาว

แล้วอาการแบบนี้เกิดจากอะไรคะ แล้วเค้าจะซ่อมยังไง (เหมือนเค้าลงไดร์ฟเวอร์ไม่ได้หรือป่าว แล้วเครื่องรวน หรือเราคิดมากไปเอง เพราะแม่เค้า งง เห็นว่ามันไม่เป็นอะไรแต่ช่างดูจะบอกว่ามีปัญหาเยอะ หรือเป็นตั้งแต่ที่เราเปิดเครื่องไม่ติดคราวนั้น แต่ตอนเอากลับมาจากเพื่อนป๊าเราก็เปิดดูพี่สกอฟิล อยู่เลย เปิดประมานสามครั้งก็ติดตลอด)

ขอบพระคุณที่ตอบคำถามคร่า ช่วยตอบหน่อยนะคะ
    Last edited by aapp18; 12 Apr 2009 at 16:22:37.

OverclockZone Member

ไม่มีใครตอบนู๋เลย เศร้า ยิงไม่รู้เรื่องคอมอยู่

ผมว่าถ้าเอาเข้าศูนย์ได้ก็เอาเข้าเถอะครับ
    ดีกว่าจะมานั่งเสียใจตอนประกันหมด แล้วต้องเสียค่าซ่อมแพงๆ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

เคยใช้ NB มา 3 แบนด์นะครับ (fujitsu Asus Compaq )
    ไม่เคยเห็นปุ่มล๊อกแบต ? เอเซอร์นี่เจ๋งดีมีปุ่มล๊อดแบตด้วย
    เลยตอบคำถามลำบากว่ามันเกี่ยวกันไหม กับล๊อกแล้วเปิดเครื่อง
    ได้หรือไม่ได้น่ะครับ

แต่ความคิดผม แบตมันไม่น่าเกี่ยวกับเปิดได้ไม่ได้ถ้าเรามีการเสียบ
    ไฟตรงเข้า NB ( มันไม่ได้ใช้ไฟจากแบตเสียหน่อย ) <-- แค่คาดเดานะครับ
    ยังไม่รู้ว่าเค้าใช้หลักการยังไงในการล๊อก

นอกจากนี้เห็นว่าแลนมีปัญหาด้วย ยังไงถ้ามีประกันก็ใช้ให้คุ้มครับ
    รอ Rep ที่มีความรู้จริงท่านอื่นๆมาช่วยเหลือ ถ้าไม่มีใครช่วยได้
    ก็ส่งศูนย์เลยครับ อุ่นใจดี

OverclockZone Member Violent's Avatar

ศุนย์โล้ด ไปก็จะได้รุ้เองจ้ะ

ดีกว่า มามั่ว หาทางโทษคนอื่นนะจ้ะ

ส่งไปกะรอ เล่นร้านเนทไปก่อนหรือหาเครื่องมายืม

ตอบอะได้ แต่ไม่ตอบดีกว่า เดี๋ยวจะไปวีน ใส่คนที่ เขาอุตส่า ดุใ้ห้ซ่อมให้อีก (ตัวเองกะโดนบ่อย)

OverclockZone Member pattyna's Avatar

^
    ^
    คุณไวโอเลทงวดนี้มาโหด ( ตามดิสเพย์ไทกะ ) แสดงถึงประสบการณ์ที่ประสบมาโดยตรง ^^"
    ไว้ขออณุญาตยืมคำพูดท่านไปใช้บ้างนะครับ ในหลายๆกรณีที่เคยประสบเหมือนกัน

OverclockZone Member kahung's Avatar
    พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ,BTSพญาไท

มีประกันศูนย์ส่งศนูย์ดีกว่าครับ สบายใจ

Bookmarks

Bookmarks