Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบปัญหาให้ทีค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบปัญหาให้ทีค่ะ

คือว่าเรื่องก็คือ มีวันนึงตอนบ่ายเราก็เปิดเครื่องเล่นเกมปังย่า (ปกติก็โหลดบิทโหดด้วย)ปกติพอฝนตกเราก็ปิดแล้วนอน พอตอนเย็นจะเปิดคอม ปรากฏว่าคอมไม่ติด เสียบปลั๊กชาตแบตไฟก็ไม่เข้า

เลยให้ป๊าเอาไปให้คนที่ทำงานดูให้ พออีกวันเค้าก็เอามาให้แล้วบอกว่าไม่ได้เป็นไรนิ
    บอกว่าเราไปล๊อกปุ่มแบต เลยเปิดเครื่องไม่ได้

พอเราเปิดดูก็ปกติแต่พอเราเสียบสาย แลนจะต่อเนตดันต่อไม่ได้เลยเข้าไปดูในMy Network Places ตัวต่อเนตไม่มี Local Area Connection เราเลยลองดูที่ไดร์เวอร์การ์ดแลน ก็ขึ้นตัวตกใจอยู่

พออีกวันเลยไปทิ้งไว้ที่ร้านคอมบอกให้เค้าลง ให้เพราะเราทำไม่เป็น(โง่ได้อีก) พออีกวันจะไปเอาเครื่องเค้าบอกว่า คอมเป็นไรไม่รู้ติดๆดับๆ เราก็นึกใจใจอ้าวมันไม่เป็นไรนิน่าตอนแรก แล้วเค้าก็บอกว่า

เครื่องมีปัญหาด้วย เค้าก็บอกพอเปิดไปครึ่งชั่วโมงแล้วปิดเปิดอีกจะไม่ติด เปิดติดบ้างไม่ติดบ้างพอดีเครื่องมีประกันอยู่เค้าเลยบอกว่าให้ส่งเคลมที่ศูนย์ดีไหม จะได้ตรวจสภาพเครื่องด้วยแล้วที่ศูนย์จะมีอ่ะไหล่ครบ

เข้าคำถามค่ะ
    ที่เพื่อนป๊าบอกว่า ล๊อกปุ่มแบต เลยเปิดเครื่องไม่ได้ มันเป็นไปได้ไหมคะ

แล้วทำไมอยู่ๆ ตัว Local Area Connection เราหายไปไหน เค้าไปทำอะไรมันถึงหายไป รึมันหายไปเอง

แล้วคิดว่าเราควรส่งไปศูนย์ดีไหม เค้าบอกว่าส่งไปที่ศูนย์ที่เชียร์ รังสิตค่ะ เห็นประมาณ2-3อาทิตย์ได้ นานจังเลยค่ะ อยากทราบว่าที่ศูนย์เค้าทำดีใช่ไหมคะ (ร้านนี้เป็นร้านที่แม่ซื้อคอมเครื่องนี้มา) ยี่ห้อ acer น่ะค่ะ รุ่นไรไม่รู้ที่ฝาข้างบนสีดำแป้นข้างล่างสีขาว

แล้วอาการแบบนี้เกิดจากอะไรคะ แล้วเค้าจะซ่อมยังไง (เหมือนเค้าลงไดร์ฟเวอร์ไม่ได้หรือป่าว แล้วเครื่องรวน หรือเราคิดมากไปเอง เพราะแม่เค้า งง เห็นว่ามันไม่เป็นอะไรแต่ช่างดูจะบอกว่ามีปัญหาเยอะ หรือเป็นตั้งแต่ที่เราเปิดเครื่องไม่ติดคราวนั้น แต่ตอนเอากลับมาจากเพื่อนป๊าเราก็เปิดดูพี่สกอฟิล อยู่เลย เปิดประมานสามครั้งก็ติดตลอด)

ขอบพระคุณที่ตอบคำถามคร่า ช่วยตอบหน่อยนะคะ
    Last edited by aapp18; 12 Apr 2009, 16:22:37.

ไม่มีใครตอบนู๋เลย เศร้า ยิงไม่รู้เรื่องคอมอยู่

Comment

ผมว่าถ้าเอาเข้าศูนย์ได้ก็เอาเข้าเถอะครับ
      ดีกว่าจะมานั่งเสียใจตอนประกันหมด แล้วต้องเสียค่าซ่อมแพงๆ

Comment

เคยใช้ NB มา 3 แบนด์นะครับ (fujitsu Asus Compaq )
        ไม่เคยเห็นปุ่มล๊อกแบต ? เอเซอร์นี่เจ๋งดีมีปุ่มล๊อดแบตด้วย
        เลยตอบคำถามลำบากว่ามันเกี่ยวกันไหม กับล๊อกแล้วเปิดเครื่อง
        ได้หรือไม่ได้น่ะครับ

แต่ความคิดผม แบตมันไม่น่าเกี่ยวกับเปิดได้ไม่ได้ถ้าเรามีการเสียบ
        ไฟตรงเข้า NB ( มันไม่ได้ใช้ไฟจากแบตเสียหน่อย ) <-- แค่คาดเดานะครับ
        ยังไม่รู้ว่าเค้าใช้หลักการยังไงในการล๊อก

นอกจากนี้เห็นว่าแลนมีปัญหาด้วย ยังไงถ้ามีประกันก็ใช้ให้คุ้มครับ
        รอ Rep ที่มีความรู้จริงท่านอื่นๆมาช่วยเหลือ ถ้าไม่มีใครช่วยได้
        ก็ส่งศูนย์เลยครับ อุ่นใจดี

Comment

ศุนย์โล้ด ไปก็จะได้รุ้เองจ้ะ

ดีกว่า มามั่ว หาทางโทษคนอื่นนะจ้ะ

ส่งไปกะรอ เล่นร้านเนทไปก่อนหรือหาเครื่องมายืม

ตอบอะได้ แต่ไม่ตอบดีกว่า เดี๋ยวจะไปวีน ใส่คนที่ เขาอุตส่า ดุใ้ห้ซ่อมให้อีก (ตัวเองกะโดนบ่อย)

Comment

^
            ^
            คุณไวโอเลทงวดนี้มาโหด ( ตามดิสเพย์ไทกะ ) แสดงถึงประสบการณ์ที่ประสบมาโดยตรง ^^"
            ไว้ขออณุญาตยืมคำพูดท่านไปใช้บ้างนะครับ ในหลายๆกรณีที่เคยประสบเหมือนกัน

Comment

มีประกันศูนย์ส่งศนูย์ดีกว่าครับ สบายใจ

Comment

Working...
              X