Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเล็กๆๆน้อย2ค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเล็กๆๆน้อย2ค่ะ

หลังจากที่ถามมาหลายครั้งคราวนี้เริ่มตกลงปลงใจกับlenovoตัวนึง

อยากถามคำถามว่า
    1สเปกดังนี้โอเคมั้ยค่ะ
    2แรมddr3 มันบัสเท่าไหร่
    3.wilessตัวนี้โอรึป่าว
    4.ตามสเปกตัวนี้ครบถ้วนสมบูร์ณ์มั้ย
    5.0 lenovoดีรึป่าวค่ะ
    6.มีอะไรแนะมั้ย

มาดูสเปกกันเลย
    ปล.ถ้าใครมีรูปเครื่องจิงขอดูด้วยจาดีใจมากเลย

ราคาตอนนี้หน้าร้านขายประมานเท่าไหร่ถ้ารู้ช่วยบอกด้วยนะค่ะ
    Lenovo Y430 / P8600

CPU Intel Core 2 Duo P8600 (2.4 GHz,FSB 1066 MHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel GM 45 Express Chipset
    Graphic system
    Graphic Chip nVidia GeForce 9300M G
    Display
    Type 14.1 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory
    Memory 4 GB DDR3
    Hard Disk Drive
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive
    Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera
    Details 1.3 MPixel
    Port & Interface
    USB 3
    Firewire Yes
    DVI No
    S-video Yes
    e-SATA No
    HDMI Yes
    Card Reader 6 in 1
    Express Slot Yes
    Finger Print No
    Connection
    Wireless Lan Intel WiFi Link 5100 wireless network adapter
    Bluetooth Yes
    LAN Yes
    Modem Yes
    Battery
    Details 6-Cell Li-ion
    Details 2.40 Kg.
    Operating System
    OS Bundle DOS Operating System
    Warranty
    Details 1 Y. (Inter.)
    Promotion(จากโบรชัวร์)
    Details No
    Details No
    Other Details
    Details Dolby with Sub-Woofer
    Details No
    Price
    Price 37,900 บาท

ขอบคุณสำหรับทุกๆๆความเห็นนะค่ะ

มีแต่ Link ครับ
    http://www.****************/notebook...0+:+P8600.html
    ก็โอเคนะครับ แต่การ์ดจอแยกมันรุ่นต่ำ น่าจะลองมอง Benq S57 นะครับ ราคา 34xxx
    http://www.****************/notebook...+S57-LM01.html

Comment

ราคาที่หาได้ถูกกว่านี้นะค่ะ

ไม่เกิน34kค่ะ

Comment

Originally posted by nutto13 View Post
        ราคาที่หาได้ถูกกว่านี้นะค่ะ

ไม่เกิน34kค่ะ
        Y430 หรอครับ ถ้าชอบก็จัดไปเลยครับ

Comment

ถ้าชอบlenovo ก็ตัวนี้เลยจ้า จัดไปเลย

Comment

ไม่เคยมีข้อมูลของlenovoเลยคะ

พอดีเพื่อนแนะนำ+เจอพี่คนนึงขายไม่แพง

รบกวนผู้รู้ช่วยแนะหน่อยเถอะค่ะ

Comment

อ๋อ Lenovo ก็ดีครับ ศูนย์บริการก็ไม่ทราบว่าเป็นไงเพราะไม่เคยได้ใช้บริการคับ คงต้องให้คนในบอร์ดของ Lenovo มาช่วยแนะนำแล้ว

ส่วนตัวผมนี่ก็ดูเสป็คและราคาเป็นหลักครับ ซึ่งตรงนี้ Benq ได้ตอบโจทย์ได้จัดเจน จนเด่นกว่าหลายๆ ยี่ห้อในราคาไกล้เคียงกันครับ Benq S-57 ราคา 34900 กับ จอ 15.6 นิ้ว 16:9 การ์ดจอระดับ hi Ati Readon HD 4650 256mb DDR3 ซึ่งแรงกว่า 9600GT พอสมควร แค่สองตัวนี้ก็แจ่มแล้วครับ
              ส่วนแรมเป็น DDR2 2 Gb อันนี้เห็นว่า Supported DDR3 วันใหนใช้ไม่แรงพอก็เพิ่มตัง Upgrade เอาครับ เสียตังไม่น่าเกิน 2000 บาท ครับ

ส่วนประกันนั้นรองลงมา ขอให้รับผิดชอบอย่างสมเหตุสมผลก็พอ ซึ่ง Benq ตอบรับในด้านของ Heatcycle ได้ครับ เคลมให้หลังหมดประกันมา 6 เดือน และต่อประกันเฉพาะ mainboard ให้อีก 1 ปี ผมผอใจครับ ถ้าท่านเลือก การ์ดจอ Ati ก็หมดห่วงเรื่องปัญหาด้านนี้ครับ

แล้วก็การออกแบบและวัสดุ สำหรับผม Benq นั้นผ่านครับ อาจไม่ถึงกับดีเลิศเลอ

โดยรวมแล้ว ประสิทธิภาพ + ราคา BENQ ผมว่าสามารถทำเอายี่ห้ออื่นๆ เหงื่อตกได้ครับ
              ลองศึกษาดูครับ
              Last edited by ballnuclear; 13 Apr 2009, 11:46:08.

Comment

จริงๆมี Y430/P7450
                ราคา 29 k หน่อยๆเองครับ
                เสป็คแทบจะเหมือนกันหมดเลยต่างกันแค่ CPU กับขนาด Ram
                ผมมองว่า P8600 แรงกว่า P7450 ก็จริง แต่ก็ยัง
                ไม่มากพอที่จะมองในขั้นเหนือกว่าครับ เพราะต่างกันแค่ Clock Speed
                ผมกลับคิดว่า ใช้ P7450 ไปแล้วอัพเกรด CPU เป็นตระกูล P9 หรือ T9
                ในอนาคตดีกว่า เพราะจะเห็นผลต่างกันชัดเจน

Comment

Working...
                X