Announcement

Collapse
No announcement yet.

[Review] Football Manager 2009 (FM09) ไม่ใช่แค่ลูกกลม ๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [Review] Football Manager 2009 (FM09) ไม่ใช่แค่ลูกกลม ๆ

นับตั้งเเต่ SPORTS INTERACTIVE เปลี่ยนชื่อเกมจาก Championship Manager มาเป็น Football Manager นี้ก็ถือเป็นภาคที่ 5 เเล้ว ในชื่อ Football Manager 2009

ในภาคนี้ผู้ผลิตสร้างสรรค์เกม SI ( SPORTS INTERACTIVE ) ได้เพิ่ม ระบบต่างๆมากมาย เช่น การเเถลงข่าวที่สมจริงมากขึ้น ข่าวลือการซื้อขายตัวนักเตะต่างๆ ความสัมพันธ์ระหว่างผู้จัดการทีมกับนักเตะ การฝึกทักษะ การฝึกระหว่างนักเตะรุ่นน้องกับรุ่นพี่ การเพิ่มเพศ ชาย/หญิงให้กับผู้จัดการทีม เเละโค๊ช

ระบบการเเถลงข่าว ทุกคำตอบของคุณจะมีผลกระทบ ในการถามคำถามต่อไป

การเเถลงข่าวในภาค มันจะไม่เหมือนภาคเดิมอีกต่อไป ทันทีที่คุณเข้ามาเป็นผู้จัดการทีม จะการตั้งคำถามขึ้นมาอย่างมากมายในทันที ที่ไม่เพียงเเต่จะยิงคำถามเป็นชุดๆเท่านั้น ถ้าหากคุณมีข่าวลือว่าจะไปซื้อนักเตะ คนไหนมาละก็ พวกเขาจะถามเกี่ยวกับความเป็นไปได้ในการซื้อขายในการซื้อนักเตะคนนั้นๆ เเละในทุกๆครั้งจะมีการเเถลงข่าวก่อนเริ่มเกมส์ เเละหลังจบเกมส์ มันจะมีผลกระทบโดยทันทีต่อนักเตะในทีม

ส่วนสำคัญของภาคนี้ที่จะขาดไปไม่ได้ เเละจะไม่ให้พูดถึงก็ไม่ได้ นั่นคือ ระบบการเเสดงภาพเเบบ 3 มิติ ซึ่งไม่เคยมีมาก่อน ใน FM ภาคไหนๆ ในภาคนี้คุณจะได้ การยิงประตู ความสูง ความเตี้ยของนักเตะ ท่าทางการขึ้นโหม่ง การเซฟประตูของผู้รักษาประตู การเข้าสกัด ทั้งหมดนี้คุณจะหาได้ ใน FM09 (ลงเเพท9.3ก่อนด้วยนะครับไม่งั้นจะผิดหวังอย่างเเรง)

เเต่คุณก็ยังสามารถปรับภาพกลับไปเป็น 2 มิติเเบบเก่าได้

เเลมพาร์ด ในวัย 37 ปี

นักเตะ นั้นสามารถเเก่ขึ้น เเละเเน่นอนเมื่อพวกเขาเเก่ตัวลง ความสามารถจะลดลงไปด้วย ใน วัย 30 ปี ขึ้นไป จะเริ่มส่งผลต่อความสามารถของนักเตะอย่างรวดเร็ว โดยเฉพาะความเร็ว สำหรับผู้รักษาประตู เเละกองหลัง จะมีผลน้อยกว่าตำเเหน่งอื่นๆ เเต่นั่นส่งผลบวกต่อ ประสบการณ์ เเละความนิ่งในการเล่น นั่นหมายถึง "ยิ่งเเก่ยิ่งเก๋านั่นเอง" นอกจากนี้ยังสามารถใช้ประโยชน์ จากจุดนี้ในการ ฝึกดาวรุ่งได้อีกด้วย

นักเตะผมจะโดนซื้อไปซะเเล้ว

ในส่วนของการซื้อขายนั้น มีวิธีที่จะทำให้ ค่าตัวจะราคาถูกลง นั่นก็คือ การ "จีบ" ครับ คือการไล่ตามชมมันไปเรื่อยๆ เข้าไปนั่งดูมันเล่น เเละเอ่ยบอกชมมัน เเต่ระวังนะครับ นักเตะคนนั้น ถ้าไม่เริ่มชอบเรา ก็อาจจะรู้สึกรำคาญ ความเห็นของเราอีกด้วย นั่นจะทำให้การซื้อขายลำบากขึ้น

สำหรับ เงินทุนในเกม จะมีการเทคโอเวอร์เข้ามาเกี่ยว ซึ่งอาจจะส่งผล ให้ทีมของคุณมีงบมหาศาล บางครั้ง ทีมคุณอาจจะเป็นเพียงทีมเล็กๆ ในเเชมเปียนลีค เเต่ถ้าหากทำผลงานได้โดดเด่น ก็อาจจะมีการเปลี่ยนเเปลง Chairman กันบ้าง หรือ หากเป็นทีมใหญ่ๆทำผลงานได้พอใจ เเต่สโมสรมีเงินติดลบก็อาจะส่งผลให้เกิดการ เทคโอเวอร์ได้

จุดเด่น สำหรับเกมนี้ ที่เหนือกว่าเกม ของคู่เเข่ง ชัดๆเลยก็คือ ฐานข้อมูลครับ ข้อมูลพวกนักเตะเอย โค๊ชเอย ล้วนเเล้วเเต่ ได้รับการรับรองจาก ผู้หาข้อมูลกว่า 4หมื่นคน ทั่วโลก นั่นส่งให้การกำหนดค่าความสามารถ ในอนาคตที่จะพัฒนา ในอนาคต มีความเเม่นยำกับของจริงอย่างมาก เเละจะรับรองได้เลย มันเหมือนกับว่าคุณได้เข้าไปอยู่ในโลกของฟุตบอลจริงๆ!!!

ขอบคุณที่ติดตามครับ

ขอบคุณครับ เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่ผมไม่อยากเล่นเท่าไร เพราะเล่นแล้วติดมาก เลิกไม่ได้เลย เลยตัดใจไม่เล่นมานานล่ะ

Comment

จะเล่นให้รุ่งๆก็ 300 วันเป็อย่างต่ำหละครับ

Comment

Originally posted by b2atichart View Post
        ขอบคุณครับ เกมส์นี้เป็นเกมส์ที่ผมไม่อยากเล่นเท่าไร เพราะเล่นแล้วติดมาก เลิกไม่ได้เลย เลยตัดใจไม่เล่นมานานล่ะ
        ถูกต้องนะครับเล่นแล้วจะยาวข้ามวันข้ามคืนเลยครับ

Comment

เล่นแล้วสนุกมากคับ รายละเอียดเยอะดี ที่สำคัญมีภาพตอนแข่งขันด้วยชอบๆ

Comment

ผมไม่ค่อยชอบแนวนี้น่ะสิเล่นทีไรไม่ค่อยเข้าใจทุกทีเลย เล่นแต่พวกPES

Comment

เกมเผาเวลาของแท้เลยครับ

Comment

ตอนเห็นกระทู้นี้ก็กำลังเล่นอยู่เลย เนี่ย อิอิ

Comment

เล่นแล้วเครียด แต่หยุดไม่ได้

Comment

ข้อเสียของเกมคือ มันไม่มีภาษาไทย ส่วนนภาคภาษาไทยก็แปลได้..............เออเปิดดิกอย่างเดิมดีละ

กลัวตอนให้สัมภาษนักเตะมันงอน555

Comment

รอได้คอมไหม่ เล่น แน่นอนครับ

อิอิ

Comment

ท่านที่เซียนๆ ช่วยผมหน่อยครับ

ไม่ทราบว่าท่านใดมีแพทโลโก้ทีม+ชุดแข่งของแต่ละทีมให้ลงให้ครบป่าวครับ

หรือผมสามารถหาได้จากที่ใหนบ้าง ของผมลงเดิมๆแล้วเห็นเป็น "โคคาโคล่า ลีก" มันขัดตาแปลกๆ ทั้งชุด ทั้งโลโก้

ขอบคุณครับ

Comment

ไปดูใน cm-fmthai.com เลยครับ มีทุกอย่างเกี่ยวกับfm ที่คุณต้องการ

Comment

Originally posted by jekpae View Post
                            ไปดูใน cm-fmthai.com เลยครับ มีทุกอย่างเกี่ยวกับfm ที่คุณต้องการ

ขอบคุณมากครับ

ไปดูมาแล้ว เล่นสนุกขึ้นเยอะเลย ชอบจริงเล้ยยยย เกมแนวนี้ ไม่ด้องการ์ดจอให้เปลือง อิอิ....

Comment

มองข้ามประจำเลยล่ะ สำหรับเกมแนวนี้....ขี้เกียจอ่านตัวหนังสือ

Comment

Working...
                              X