Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม Core i5 กับ Core i7 ต่างกันตรงไหนแล้วราคาอันไหนคุ้มกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by wizardsoul View Post
    เอา VGA ไปรวมใน CPU นี้ช่วยไรได้หว่า ประมวณผลร่วมกับ VGA เหรอ ??
    มันกะจะใม่ไห้ชาวบ้านเขาทำมาหากินเลยเล่นซะเองตัวเดียวจบไปเลย

Comment

ไม่ได้รวมนะครับ เป็นชิพแยก แต่อยู่บน die เดียวกัน
      แล้วก็ชิพเซ็ตก็จะไมมี northbridge แล้วครับ
      ตัว memory controller กับ graphics controller จะไปอยู่บน cpu ครับ
      แล้วก็จะใช้ DMI (Direct Media Interface) ในการเชื่อมต่อกับชิพเซ็ต

ตัวกราฟิกที่อยู่ใน die ไม่ใช่ larrabee นะครับ
      ถ้าไม่ใส่การ์ดจอก็จะใช้กราฟิก on die
      แต่ถ้าใส่การ์ดจอก็จะปิดการทำงานของชิพตัวนี้แล้วก็ใช้ DMI ในการเชื่อมต่อกับกราฟิคการ์ดโดยตรง

Comment

i5 คนละ slot กับ i7 ใช่ป่ะคับ

Comment

แล้ว i5 มานเหมาะสำหรับเล่นเกมมากกว่า i7 ช่ายมะงับ

Comment

DDR3 2 Channel นี่มันทำงานเยอะไงครับ งงนิดหน่อย เพราะ DDR3 มันต้องทำ interleaving 3 ตำแหน่งด้วยกันไม่เช่นเหรอ

2 channel มันก็แบบ DDR2 สิครับ ?

Comment

Originally posted by garmin View Post
              DDR3 2 Channel นี่มันทำงานเยอะไงครับ งงนิดหน่อย เพราะ DDR3 มันต้องทำ interleaving 3 ตำแหน่งด้วยกันไม่เช่นเหรอ

2 channel มันก็แบบ DDR2 สิครับ ?
              ไม่ใช่ครับ คือ DDR เนี่ย มันเป็น Double Data Rate ทำงาน 2 Way อยู่แล้ว

เลข 3 มันแค่บอกระดับ ของ Memory เท่านั้น

Comment

นู๋ไม่รู้ นู่มาขุด

Comment

บรอด ไม่น่าแพง นะ ถ้า คิดตาม วัสดุ

อะไรก็จับยัดใน CPU หมดแล้ว -*-

แต่ ก็คงแพง อ้างว่า ของใหม่แหละ

Comment

ผม ก็ รอ นะครับ

Comment

i7 เหนือกว่าทุกประตู
                      ทัศนผมเปลี่ยนจาก 775 ไปเล่น i5 ไม่น่าคุ้ม(จะให้คุ้มแน่ๆ ผมว่าไปเล่น i7เลยดีกว่า) ยกเว้นเรื่องได้เล่นของใหม่ ส่วนความแรงต้องรอดูว่า oc ไกลแค่ไหน แต่ i5 ก็ได้เปรียบพวก 775 เรื่องเมมคอนโทรล ส่วนเรื่องกราฟฟิกในตัว ถึงมีกราฟฟิกในตัว ก็ไม่น่าจะสู้ 775 ที่เล่นกราฟฟิกแยก(เผลอๆอาจจะร้อนกว่าอาจจะทำให้โอซีได้ไม่ไกลอย่างที่หวัง) ภาพรวมจากข้อมูลที่หาๆดูได้ ณ เวลานี้ ผมยังมองไม่เห็นเลยว่าซีพียู i5 จะเอาชนะเทพ e8600 ได้ ต้องรอดูต่อไป เห็นออกมาแต่ภาพ แต่ผลเทสยังไม่มีหลุดมาเลย

Comment

มาขุดให้อ่ะ อยากได้ i7 จะแย่ละ ถ้า i7 32nm มาเมื่อไหร่จะรีบคว้าเลย ใช้คอมอีแก่มานานมากละ Q(^ ^)๐

Comment

จาก 775 ไป i7 น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ

Comment

Originally posted by P@RN View Post
                            จาก 775 ไป i7 น่าจะคุ้มค่ากว่าครับ

Comment

ราคา

Comment

i7 แหละ ตอนนี้ อนาคต i5 ถ้า รอก็คงต้องรอต่อไป ครับ

Comment

Working...
                                X