Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับ External HDD ของ Western ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับ External HDD ของ Western ครับ

คืองี้ครับ

ผมซื้อ External HDD ของ Western รุ่น My Book Studio Edition 1 TB ครับ

ที่มี USB Firewire eSata อ่าครับ

แล้วทีนี้กลับบ้านก็ Format โดยใช้ Windows Xp แล้วก็ใช้ได้ ใส่ข้อมูลต่าง ๆ ไว้

วันรุ่งขึ้นก็ไปดูดไฟล์บ้านเพื่อน (Windows XP) เหมือนกัน

ทีนี้มาบ้านญาติเสียบกับ Notebook (Windows Vista) มันก็เห็นนะครับ

แต่พอจะเข้าไปในไดฟ์ มันให้ Format ก่อน

ผมก็เลยงง ไม่รู้จะทำยังไงดีครับ

แล้วพอเสียบอีกเครื่องที่เป็น Windows XP มันก็ให้ Format อีก

จะมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ

ที่ไม่ต้อง Format และให้ใช้งานได้ครับ

ขอบคุณครับ

ลั๊นลา รอท่านต่อไปคับ อิอิ

Comment

จากหนังสือ PC Today นะครับ

ให้เอา HDD ไปต่อกับเครื่องที่ใช้ วินโดว์ 98 หรือ MEถ้าสามารถเห็นข้อมูลปกติ ให้รีบ Scandisk เพื่อซ่อมโครงสร้างไฟล์ แล้วนำกลับมาต่อกับเครื่องที่ใช้ XP เท่านี้วินโดว์ก็จะไม่สั่ง Format อีกและสามารถเข้าถึงข้อมูลได้ปกติ แต่ถ้าต่อกับ 98 และ ME แล้ว ยังไม่เห็น แนะนำให้ใช้โปรแกรม Easy Recovery Pro (www.ontrack.com) ในการกู้ข้อมูลกลับมา

ลองดูครับ

Comment

ขอบคุณครับ

คือตอนนี้ถ้าผมกลับไปเสียบคอมของผมเองที่บ้าน

คือยังไงก็ต้อง Format ใช่มั้ยครับ

รบกวนอีกนิดครับ

แล้วมีวิธีทำมั้ยว่าให้เสียบกับ OS ทุก OS แล้วเห็นไดฟ์ขึ้นมา

คล้ายๆ กับ Flashdrive อย่างงี้อ่ะครับ

โดยไม่เป็นปัญหาอย่างที่เป็นอยู่อ่ะครับ

Comment

หรือต้องใช้โปรแกรมของ WD รึป่าวครับ

เห็นมีให้โหลดอยู่ในเว็ป

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

ขอบคุณครับ

Comment

รอคนถัดไป เป็นเหมือนกัน

Comment

Working...
              X