Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามBose C3 C5

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามBose C3 C5

ในที่นี้ไม่พูดถึงราคานะครับ จากที่ผมได้ศึกษาจากพี่ๆในเวปและนอกเวป Bose C3 จะดีกว่าในเรื่องฟังเพลง แต่bose C5 จะดีกว่าในเรื่อง ดูหนังและเล่นเกมส์ ใช่ไหมครับ.

ผมมี sound card X-fi xtreme music อยู่แล้วอ่ะครับถ้าผมซื้อ C3แล้วต่อกับ sound card เสียงจะดีขึ้นใช่ไหมครับ แต่ถ้าผมซื้อ C5 แล้วต่อกับ sound card จะทำให้เสียง fake เวลาฟังเพลงหายไปรึป่าวครับ.

คือผมฟังเพลง 80% เล่นเกมดูหนัง 20% อ่าครับ. แต่อยากได้ที่มันดีๆที่เดียวอ่าครับ ถ้า C5 เสียง fake มันหายไปได้มันก็จะดีกว่าที่ผมจะเลือกรึป่าวครับ

ผมมีเนื้อที่จำกัดอ่าครับ ห้อง 3*4 ใส่5.1 หรือ เครื่องเสียงบ้านไม่ได้ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่า C3 รึ C5 ดี (ฟังเพลง256-lossless/ดูหนัง Hi-def) ครับ

เอา X-fi Music ทิ้งไปครับ เสียงห่วยกว่า DAC ใน C5 อยู่หลายช่วงตัวเลย

Comment

Originally posted by POLAPAT2 View Post
      ในที่นี้ไม่พูดถึงราคานะครับ จากที่ผมได้ศึกษาจากพี่ๆในเวปและนอกเวป Bose C3 จะดีกว่าในเรื่องฟังเพลง แต่bose C5 จะดีกว่าในเรื่อง ดูหนังและเล่นเกมส์ ใช่ไหมครับ.

ผมมี sound card X-fi xtreme music อยู่แล้วอ่ะครับถ้าผมซื้อ C3แล้วต่อกับ sound card เสียงจะดีขึ้นใช่ไหมครับ แต่ถ้าผมซื้อ C5 แล้วต่อกับ sound card จะทำให้เสียง fake เวลาฟังเพลงหายไปรึป่าวครับ.

คือผมฟังเพลง 80% เล่นเกมดูหนัง 20% อ่าครับ. แต่อยากได้ที่มันดีๆที่เดียวอ่าครับ ถ้า C5 เสียง fake มันหายไปได้มันก็จะดีกว่าที่ผมจะเลือกรึป่าวครับ

ผมมีเนื้อที่จำกัดอ่าครับ ห้อง 3*4 ใส่5.1 หรือ เครื่องเสียงบ้านไม่ได้ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่า C3 รึ C5 ดี (ฟังเพลง256-lossless/ดูหนัง Hi-def) ครับ
      เสียง fake เวลาฟังเพลงหายไปรึป่าวครับ.

จะ fake น้อยลงครับ เเต่ก็ยัง fake อยู่ดีครับ ผมใช้ audigy zs ต่อเข้า control pod ของ c5 ด้วย สาย Furutek FA-220 หัว mini-mini

-ฟังเพลงเลือกซาวน์ zs ครับปรับเป็น 2.1
      -ดูหนังเลือกซาวน์ c5 ปรับเป็น5.1เด่นกันคนละด้านครับ
      Attached Files

Comment

ไม่ทราบว่าราคาหน้าร้านของปิยะนัส ถูกกว่าในเวปไหมครับ แล้วมีร้านไหนถูกกว่าไหมครับ

Comment

ซื้อ C3 มาลอง ไม่ชอบก็ปล่อยมือ 2 ไปถอย C5

โบสราคาไม่ค่อยจะตกหรอก

ลองไปคุยกับลุงมั่นคงดู แกลดใด้อีก แต่ถ้าอยู่ต่างจังหวัด สั่งปิยะนัสดีแล้ว

Comment

ถ้าเรื่องเฟก X-fi มันเฟกอยู่แล้วนะ ใช้ X-fi มาต่อมันไม่หายเฟกหรอก ถ้าคุณบอกว่า X-fi ไม่เฟกคุณผมว่าคุณก็ไม่ควรมากังวลเรื่อง C5 เฟก เพราะมันเสียงดีกว่า X-fi Music อีก

ว่าแต่คุณไม่ลองไปฟังเองแล้วจะรู้เหรอครับที่เฟกมันเป็นยังไง บางทีคุณอาจจะชอบเสียงเฟกๆของมันก็ได้
            แล้วเฟกของ C5 ก็คือมันจะออกเป็นเสียงเซอราวไงครับ มันจะไม่เป็นสเตอริโอ ถ้าเลือกออก 2 แชนเนล มันก็ยังออกสเตอริโอกลายพันธุ์นิดๆอยู่ดี นี่แหละที่ว่าเฟกของมัน

Comment

เรื่องเฟคผมก็อยากฟังเหมือนกัน

ถ้าเจอ mp3 128k เข้าไป มันจะสร้างเสียงเฟคไปใด้ซักกี่น้ำ

( ทำใจ เพลงที่ชอบมันหายาก )

ตอนนี้พุ่งตรง C3 ก่อน เจอกิเลศข้างทางหลายรุ่นมาก

Comment

ถ้าเป็นแบบที่คุณ papababa บอก ผมควรจะเล่น C3 รึ C5 ดีครับ
                แล้ว sound card อันไหนที่ให้เสียงจากต้นฉบับดีละครับ
                Last edited by POLAPAT2; 13 Apr 2009, 20:11:59.

Comment

ห้องผมไม่ใหญ่เหมือนกันคับ
                  4*4.5 แต่ก็มีเตียงกับ furniture ซัดไปคับห้องแล้ว เลยลงเอยที่ 2 channels เหมือนกันคับ
                  ถ้าผมมีเงินเหลือขนาดซื้อ c5 ผมขยับไปเล่นลำโพงบ้านดีกว่าครับ เสียงดีกว่า
                  ส่วนถ้าไม่อยากบานปลายก็เลือก c3 ไป ผมว่าเหมาะกว่านะครับถ้าฟังเพลงด้วย เพราะ c5 เบสเยอะอยู่

ปล. ความเห็นส่วนตัวของผมไว้เพื่อประกอบการตัดสินใจของ จขกท.

Comment

ผมห้อง 3*4 แต่มีเตียงใหญ่6ฟุตอ่าครับ + ตู้เสื้อผ้า โต๊ะคอมอีก ผมไม่รู้จะวาง ลำโพง ตู้ซับ avr ไว้ตรงไหนนะสิครับทางเดินยังจะไม่มี แฮะๆ แล้วเห็นเค้าว่า ลำโพงบ้านนั้งฟังไกล้ๆ
                    เสียงมันไม่ค่อยรู้เรื่องนี่ครับ แต่ความคิด c3 ก็น่าสนครับเพราะผมฟังเพลงส่วนมาก เวลาดูหนังเสียงห่วยหน่อยก็พอไปไหว
                    Last edited by POLAPAT2; 13 Apr 2009, 21:11:43.

Comment

ฟังเพลงดูหนัง เลือก Xonar D2,HDAV หรือ ออดิโอแทรก สิครับ
                      เอาครบก็ พรีลูดโลด สำหรับผม X-fi รุ่นต่ำกว่า elite pro ไม่ได้เรื่อง

เน้นฟังเพลงอย่างเดียวก็ DAC (ซาวด์การ์ดมีเรื่องที่เหนือกว่า DAC ผมว่าก็ตรงที่มันให้เราปรับระบบจำลองเสียงได้นี่แหละ มันจะได้เสียงเซอราวแท้ หรือปลอมก็ได้ แต่ถ้าเป็น DAC ส่วนใหญ่มันก็แค่ 2แชนเนล แต่ถ้าว่ากันเรื่องเนื้อเสียงและคุณภาพเสียง ราคาเท่ากัน DAC ดีกว่า)

ลำโพง สำหรับผม C3 ก็คงพอ (แต่ถ้าดูจากที่อ่านๆมา มีอัลเทค mx5021 กะ เอดิเฟอร์ซักตัว แล้วก็ klipsch2.1 แต่พวกนี้ผมไม่กล้าฟันธงผมแค่ไปฟังที่ร้าน ไม่เคยฟังกับซิสเทมตัวเอง แต่มีคนเชียร์จัดๆเลยว่าพวกนี้ดีกว่า C3 บางคนนะ ผมบอกได้แค่พวก ลำโพงคอมโบสแหละเพราะผมได้ลองเอามาเล่นกับซิสเทมของตัวเอง) แต่ถ้าคุณอยากได้เซอราวไว้ดูหนัง C5 น่าจะดีกว่า (แต่ถ้าเอาไปฟังเพลงคอนเสิร์ท C5 จะดีกว่านะ) หลายคนบอกว่า ซื้อ C5 ไปซื้อลำโพงบ้านดีกว่า
                      ผมก็บอกไปบ้างแล้วว่า C5 มันให้ประโยชน์เต็มๆด้านพื้นที่ ถ้าคุณไม่มีที่วางชุดลำโพง C5 ดีกว่าแหงๆ

สรุปง่ายๆ ถ้าคุณจะเอา เซอราวด์ C5 ครับ ถ้าไม่เอาเซอราว C3 (ถ้ามีให้เลือกแค่ 2 ตัวนี้อะนะ)

Comment

เหมือนกับเคยอ่านจอว่า C5 ต้องไปปรับที่ Control Panel > Sound and Audio Devices > Advanced > Speaker Setup ตรงนี้ถ้าใช้ C5 มันจะเปลี่ยนเป็น 5.1 Surround sound โดยอัตโนมัติ ถ้าจะฟังเพลงให้เปลี่ยนเป็น Desktop Stereo มันจะออกเป็น 2.1 โดยไม่มีเสียง Surround มากวนอะคับ

ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยนะคับ >_<

Comment

Originally posted by sierra View Post
                          เหมือนกับเคยอ่านจอว่า C5 ต้องไปปรับที่ Control Panel > Sound and Audio Devices > Advanced > Speaker Setup ตรงนี้ถ้าใช้ C5 มันจะเปลี่ยนเป็น 5.1 Surround sound โดยอัตโนมัติ ถ้าจะฟังเพลงให้เปลี่ยนเป็น Desktop Stereo มันจะออกเป็น 2.1 โดยไม่มีเสียง Surround มากวนอะคับ

ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยนะคับ >_<
                          ใช่ครับมันเลือกได้ แต่ว่ามันยังออกเสียงหลอกเซอราวกลายๆเหมือนกัน ผมถึงได้บอกไงครับว่ามันให้ 2 แชนเนลได้แต่ก็ยังได้สเตอริโอกลายพันธุ์นิดหน่อยอยู่ดี ใครอยากฟังเพลงเน้นๆ (เพลงปกติมันก็แค่สเตอริโอทั้งนั้น) ก็จะรู้สึกว่ามันไม่ค่อยสเตอริโอเท่าไหร่ เพราะดอกลำโพงมันโดนออกแบบมาให้ยิงเสียงเซอราวด์ครับ นี่แหละครับเฟกที่หลายๆคนพูดถึง (บอกตรงๆว่าถ้าไม่ใช่พวกจู้จี้หรือมีการเอามาเปิดเปรียบเทียบเสียงกัน ก็คงไม่แคร์หรอกครับ)

Comment

Originally posted by papababa View Post
                            ฟังเพลงดูหนัง เลือก Xonar D2,HDAV หรือ ออดิโอแทรก สิครับ
                            เอาครบก็ พรีลูดโลด สำหรับผม X-fi รุ่นต่ำกว่า elite pro ไม่ได้เรื่อง

เน้นฟังเพลงอย่างเดียวก็ DAC (ซาวด์การ์ดมีเรื่องที่เหนือกว่า DAC ผมว่าก็ตรงที่มันให้เราปรับระบบจำลองเสียงได้นี่แหละ มันจะได้เสียงเซอราวแท้ หรือปลอมก็ได้ แต่ถ้าเป็น DAC ส่วนใหญ่มันก็แค่ 2แชนเนล แต่ถ้าว่ากันเรื่องเนื้อเสียงและคุณภาพเสียง ราคาเท่ากัน DAC ดีกว่า)

ลำโพง สำหรับผม C3 ก็คงพอ (แต่ถ้าดูจากที่อ่านๆมา มีอัลเทค mx5021 กะ เอดิเฟอร์ซักตัว แล้วก็ klipsch2.1 แต่พวกนี้ผมไม่กล้าฟันธงผมแค่ไปฟังที่ร้าน ไม่เคยฟังกับซิสเทมตัวเอง แต่มีคนเชียร์จัดๆเลยว่าพวกนี้ดีกว่า C3 บางคนนะ ผมบอกได้แค่พวก ลำโพงคอมโบสแหละเพราะผมได้ลองเอามาเล่นกับซิสเทมของตัวเอง) แต่ถ้าคุณอยากได้เซอราวไว้ดูหนัง C5 น่าจะดีกว่า (แต่ถ้าเอาไปฟังเพลงคอนเสิร์ท C5 จะดีกว่านะ) หลายคนบอกว่า ซื้อ C5 ไปซื้อลำโพงบ้านดีกว่า
                            ผมก็บอกไปบ้างแล้วว่า C5 มันให้ประโยชน์เต็มๆด้านพื้นที่ ถ้าคุณไม่มีที่วางชุดลำโพง C5 ดีกว่าแหงๆ

สรุปง่ายๆ ถ้าคุณจะเอา เซอราวด์ C5 ครับ ถ้าไม่เอาเซอราว C3 (ถ้ามีให้เลือกแค่ 2 ตัวนี้อะนะ)
                            ไม่ทราบว่า Xonar hdav1.3 กับ essence ต่างกันอย่างไร อันไหนดีกว่าครับ

Comment

พื้นที่น้อย ชิมิ ชิมิ
                              Bose M2 เลยคับ ประหยัดพื้นที่สุด ๆ แถมพกพาได้ด้วย
                              แหล่มเลย เล็กพริกขี้หนู ราคาจี๊ดจ๊าด แต่เสียงใหญ่เกินตัวจิงๆ

Comment

Working...
                              X