overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 66

Thread: [Review] The Last Ramnant สุดยอดเกม Turn Base จาก Xbox360

OverclockZone Member karas100's Avatar

Default [Review] The Last Ramnant สุดยอดเกม Turn Base จาก Xbox360

ยะโฮ สงกรานต์แล้วนะครับผมใครออกไปเที่ยวดูแลตัวเองบ้างนะครับเด๊ยวจะไม่สบายเอา ใครนอนตีพุงอยู่บ้านก็เล่นเกมกันไปละกัน - -* วันนี้จะมารีวิวเกม The Last Ramnant ครับผมเป็นเกม Action Turnbase จากค่ายเกมช่อดังแห่งญี่ปุ่นในนาม Sqare Enix นั่นเองใครที่เป็นสาวก FF คงจะรู้จักกันดีว่าเจ้านี้เขาทำเกมสุดยอดขนาดไหน เอาล่ะครับใครอยากอ่านรีวิวเกมนี้ก็เชิญด้านล่างได้เลยเน้อ~!

Storyline
    นอกจากโลกมนุษย์ที่มีมุนษย์อาศัยอยู่แล้ว คงน้อยคนที่จะรู้ว่ายังมีโลกอื่นอยู่อีกมากที่เรายังไม่เคยไปและไม่เคยรู้จักมาก่อน รัช เด็กหนุ่มผู้มีชีวิตธรรมดาๆและมีน้องสาวชื่อ อิรีน่า ใช้ชีวิตอยู่กันตามปกติเรื่อยมาจนกระทั่งวันหนึ่งที่พ่อแม่ ต้องเข้าไปทำงานให้ราชอาณาจักร มีบุคคลกลุ่มหนึ่งที่รู้ว่า อิรีน่า นั้นมีพลังพิศษอยู่ในตัวซึ่งเป็นพลังที่สามารถควบคุม Ramnant(เร็มน้านท์) ได้จึงได้ส่งพรรคพวกมาลักพาตัว อิรีน่าไป เพื่อหวังที่จะใช้พลังนั้นปลุก Remnant มาเป็นพรรคพวกแล้วจัดการยึดครองโลก สุดท้าย รัช จะช่วยน้องสาวเขาได้หรือไม่ Remnant จะถูกปลุกเพื่อมาทำเรื่องชั้วร้ายแบบนั้นหรือเปล่า แล้วจุดจบของเกมจะเป็นอย่างไร ติดตามได้ใน
    The Last Ramnant ครับ

สเปคเครื่องที่ต้องการ

ขั้นต่ำ

CPU : Intel Core2Duo 2.00 Ghz หรือ AMD Athlon X2 2.00 Ghz
    Ram 1 Gb สำหรับ XP 2Gb สำหรับวิสต้า นะครับ
    Video Card แรมประมวลผลควรมี 256 Mb ขึ้นไป
    พื้นที่ว่างในฮาร์ดดิส 11 Gb

ขั้นสูง

CPU : Intel Core2Duo 2.55 Ghz หรือ AMD Athlon X2 2.55 Ghz
    Ram 1.5หรือ2 Gb สำหรับ XP 3 Gb สำหรับวิสต้า นะครับ
    Video Card ควรเป็น Geforce 8600 GT ครับ
    พื้นที่ว่างในฮาร์ดดิส 12 Gb

การทดสอบ
    สเปคที่ผมใช้เล่นมีดังนี้ครับ

XP SP3
    Core2Duo 2.67 Ghz
    Ram 2 Gb
    Geforce 8600GTS 256 Mb

เล่นบนรีโซลูชั่นที่ 1024x768 เซ็ทค่าทุกอย่างสูงสุดทั้งหมดปิดBattle Effect อย่างเดียวครับ

ผลก็คือ
    โดยรวมการเล่นทั้งเกมนับว่ากระตุกพอสมควร และจะกระตุกมากๆในตอนที่มีตัวละครหลายๆตัวออกมาพร้อมกันบนหน้าจอ ในที่ผมทดลองนี้เคยมีตัวละครออกมาสูงสุดถึง 30-45 ตัวแต่อาการกระตุกก็ยังนับว่าพอเล่นได้ พอเราจัดการศัตรูจะค่อยๆลื่นเองครับ

ในส่วนของ Battle Effect ไม่แนะนำให้เปิดนะครับเพราะกินแรม+CPU มากๆเอฟเฟคตัวนี้จะส่งผลเฉพาะตอนฟันครับเวลาฟันจะมี Aura ขึ้นมาเฉยๆทำไห้ดูสวยงามขึ้นมานิดหนึ่งแต่ที่ลองเปิด-ปิดเล่นดูผลก็คือ ตอนปิดลื่นกว่าตอนเปิดเยอะเลยครับ ดังนั้นพอสรุปได้ว่าเอฟเฟคตัวนี้ เป็นตัวดูดแรมไปใช้มากลองลงมาจาก เท็กเจอร์ครับ

กราฟิคภายในเกมดูสวยงามครับหายห่วง

วิจารณ์กานดีกว่า
    ในส่วนนี้ผมจะให้คะแนนของเกมนี้จากที่ได้ลองเล่นมานะครับ

กราฟิค 9.5 คะแนน
    โดยรวมถือว่าสวยงามครับ แต่ว่ายังขาดรายละเอียดปลีกย่อยกับเท็กเจอร์บางจุดยังดูหยาบๆนิดหน่อยยังไม่สมกับเป็น Unreal เลยครับ

ระบบการเล่น 10 คะแนน
    สำหรับเกม RPG เดี๋ยวนี้เกมนี้ก็ถือว่ามีระบบการเล่นที่แปลกใหม่อยู่มากครับไม่ว่าจะเป็นระบบการ
    กดดันศัตรู การซัพพอร์ททีมเพื่อนๆ การเลือกคนเข้าปาร์ตี้ การจัดรูปแบบกลุ่มเพื่อความรุนแรงในการโจมตี ทุกๆอย่างในการจัดนั้นล้วนมีผลในการออกรบทั้งนั้นครับ แล้วก็ขณะเล่นเราอาจจะใช้ท่าพิศษหรือเล่นท่าคอมโบ ได้อีกด้วยครับทำให้เราไม่ต้องคอยนั่งน้ำลายยืดมอง AI ซัดกันอีกแล้ว

OST ภายในเกม 10 คะแนน
    แน่นอนว่าเกม RPG ไม่เหมือนเกมแนว Action ที่เน้นสับสะบั้นหั่นแหลกหรือฉะกันด้วยปืนแบบนั้น เกมประเภทนี้ต้องใช้เวลาการต่อสู้ค่อนข้างนานทีเดียวในช่วงหลังๆของเกมจะยิ่งนานเลยล่ะ พวก OST ยอมรับว่าทำดีมากตัวเกมมีเพลงแนวมันส์ๆ ร็อคๆ มาเปิดตอนเราเจอมอนสเตอร์เยอะๆ หรือเจอมอนสเตอร์ยักษ์ๆอีกด้วย จุดนี้ได้อารมณ์มากครับ

Cut Scene/ฉากคั่นเกม10 คะแนน
    สิ่งนี้นับว่าเป็นจุดเด่นอีกจุดหนึ่งของเกมเลยครับ ตัวเกมจะใช้คัทซีนบอกเล่าเรื่องราวส่วนนึงด้วย แล้วก็คัทซีนที่อยู่ในเกมนั้นมีคุณภาพมากครับ ภาพคมชัด เสียงคมชัด ไม่มีอาการสะดุดแต่อย่างใด แล้วก็ขอเทคะแนนให้กับฉากจบของเกมครับ ยอมรับว่าทำออกมาได้ดีมากๆ สวยงาม อลังการ ตามฉบับเกมของ Sqare Enix เลยครับ

Character Design 8.5 คะแนน
    หัวข้อเล็กๆน้อยๆ แต่อยากจะแสดงความคิดเห็นหน่อยครับคือการออกแบบตัวละครครับ ส่วนตัวยังไม่ค่อยชอบตัวละครบางตัวที่หน้าตา/รูปร่างยังไม่ค่อยเท่โดนใจมากนัก รัช เองก็เหมือนกันจะไปเท่ห์ก็ตอนหลังๆ ตอนแรกๆนั้นยังไม่เห็นประกาย หุหุ ตัวละครหญิงหายห่วงครับ เหอร์ๆ

สรุปความคุ้มค่า เอาไป 10 คะแนน!!!
    ไม่ใช่ว่าเห็นเป็นเกมส์ยอดเยี่ยมหรือค่ายพัฒนาเก๋า ใหญ่มาจากไหนนะครับแต่ยอมรับว่าเกมเขาดีจริงๆเพรียบพร้อมทั้งระบบการเล่น คัทซีนคั่นฉากสวยงามไม่มีสะดุด แล้วก็มีเควสให้ทำมากมายรวมกว่า100เควสเลยทีเดียว เฉพาะเวลาทำเควสในเกมก็ร่วมๆ 17 ชั่วโมงแล้วครับยังไม่รวมเวลาเล่นเกมจริงๆอีก 2-3 วันเลยนะเนี่ย คอมโบก็สนุกได้ใจวัดประสาทสัมผัสและความมีสติในตอนเล่นได้เป็นอย่างดี ฉากจบสุดประทับใจเกมนี้ผมรู้สึกว่าใครที่เล่นจบนั้นจะรู้สึกว่าเกมนี้มันมีคุณค่าจริงๆ และใครที่เล่นจบก็คงจะเห็นความสวยงามของคัทซีนตอนสุดท้ายว่ามันงดงาม อลังการขนาดไหน OST ทั้งในตอนต่อสู้ก็ทำออกมามันส์ได้ใจ เพลงตอนจบก็เพราะรวมถึงเพลงบรรเลงอื่นๆอีกตรึม! แถมบอสในเกมก็ท้าทายดีมากผมคิดว่าไม่ยากแล้วก็ไม่ง่ายเกินไป ทางทีมพัฒนาได้ใส่มันสมองของ AI ,แบบพอดิบพอดี แต่ถึงจะมีบางครั้งที่พวกมันโกงๆไปบ้างแต่วกเราก็คงข้ามผ่านอุปสรรคตรงจุดนั้นมาได้แน่นอนครั

ข้อดี-เสีย ของเกม

ข้อดี
    - ระบบการเล่นแปลกใหม่ สนุกเร้าใจ
    - บอสท้าทายดี
    - ตัวเกมยาวมากคุ้ม!
    - เพลงประกอบเร้าใจ
    - ตัวละครหญิงโมเอะ( Emma กับ Emmy สุดยอดครับอิอิ)
    - เสียงพากษ์อันยอดเยี่ยม
    - ฉากจบสุดจะประทับใจ
    - มีคุณค่าในการกลับมาเล่นได้อีก 3 รอบเป็นอย่างต่ำ

ข้อเสีย
    - กดข้ามฉากคัทซีนไม่ได้(ผมคิดว่าทางทีมงานเขาคงอยากให้ดูเพราะมันเป็นเนื้อเรื่องที่เอาไว้เพิ่มความสนุกให้กับเกม)
    - AIโกงมากๆในบางตา
    - ระบบการเล่นเข้าถึงยากสำหรับมือใหม่ด้าน RPG
    - กินสเปคไปนิดนึง

สกรีนช็อต(เดี๋ยวจะอัพเพิ่มพรุ่งนี้ครับวันนี้งานเยอะครับ)

ใครมีมีข้อสอบถามอะไร คล่องใจหรือติดตรงไหนลองโพสถามได้เลยครับผม แล้วก็ถ้าส่วนไหนไม่ละเอียดพอก็ชี้แจงหรือโพสบอกได้เช่นกันครับ ผมยินดีรับข้อเสนอของทุกท่านครับ

กระทู้พันธมิตร แชร์ความรู้ต่างๆ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=415014

บทสรุปเกมละเอียดยิบตั้งแต่ต้น-จบ พร้อมเควสครบครัน
    http://www.mediafire.com/download.php?ndwkijmloyt

อัพเดท!!! ออริจินัล ซาวด์แทรค ทั้งหมดในเกมครับ ขนาด 1.61Gb(โหลดไปบิทต่อนะครับ)
    http://www.mediafire.com/?lcwbtmlrdmz

ลิ้งค์ใดเสียแจ้งได้ครับ

อัพเดท!!! คลิปวีดีโอ

ฉากOP เกมเล็กๆ
    http://www.youtube.com/watch?v=qbE-pvkBIF8

ซัดกับบอสตัวสุดท้าย(สั้นนะครับทดลองอัดดู) พรุ่งนี้มีตัวเต็มออกครับอิอิ
    http://www.youtube.com/watch?v=i6uu_rDSYyo

แล้วเจอกันครับพรุ่งนี้จะอัพคลิปใหม่แล้วก็จะเอายาวๆเลยนะครับ
    Last edited by karas100; 16 Apr 2009 at 12:20:10.

OverclockZone Member

คำเดียวสั้นๆ สึโค่ยยยยยยยยยยยยยยยยยย!!

นานๆทีจะมีเกมRPGฝั่งญี่ปุ่นโผล่มาบนPCสักที ก็ต้องดีอยู่แล้วสิคร้าบบ

OverclockZone Member ตั้มคุง's Avatar

เล่นอยู่ถึง บทที่3 แว้ว บอสบางตัวปราบยากเหมือนกันแฮะ -*-

OverclockZone Member TaO_OaT's Avatar

เกมแนวนี้ผมไม่ค่อยถนัดเท่าไร จับครั้งแรกก็ final 8 จากนั้นไม่จับอีกเลย จนมาถึงเกมนี้ ก็เลยลองเล่นดู ยังไม่ชิน งง ๆ อยู่ -*-

OverclockZone Member TheRocKMaN's Avatar

- ตัวละครหญิงโมเอะ <<< ตรงไหน

- ระบบการเล่นเข้าถึงยากสำหรับมือใหม่ด้าน RPG <<< RPG อ่ะถูกแล้ว ตอนแรกบอก Action Turn Base

OverclockZone Member karas100's Avatar

Quote Originally Posted by TheRocKMaN View Post
    - ตัวละครหญิงโมเอะ <<< ตรงไหน

- ระบบการเล่นเข้าถึงยากสำหรับมือใหม่ด้าน RPG <<< RPG อ่ะถูกแล้ว ตอนแรกบอก Action Turn Base

เอ่อท่านเข้าใจความหมายที่แท้จริงของคำว่าโมเอะ รึเปล่าครับ - -*

สำหรับแนวเกมนี่ จะว่า RPG ผมก็ไม่เถียงนะครับแต่ในขณะเล่นเราจะมีส่วนร่วมโดยการกดปุ่มที่มันขึ้นมาให้เพื่อทำคอมโบด้วยนินา ถ้าหากเกม RPG-Turn Base ให้ผู้เล่นมีส่วนร่วมแบบนี้ก็เข้าข่าย Action นิดๆแล้วครับ โดยรวมจะเรียกว่าแนว Action RPG Turn Base ก็คงจะได้ล่ะมั้งครับเพราะมันผสมผสานกันระกว่างระบบการเล่นหลากหลายแนวมากๆ

เอ่ออัพเดทบทสรุปให้แล้วนะครับเป็นของ Eng ไปนั่งแปลเอาหน่อยแล้วกันครับ

ปล.เอาจริงๆผมเล่นโดยไม่ใช้เลยนะ - -* เพิ่งได้มาตอนน็อคแล้ว55+

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ตรู เล่น ก็ off turbo ทุกที เครื่องไม่ยักกะเป็นอะไร

notebook ด้วยซ้ำ

Quote Originally Posted by Mazzard View Post
    ตรู เล่น ก็ off turbo ทุกที เครื่องไม่ยักกะเป็นอะไร

notebook ด้วยซ้ำ
    ขอประทานโทษครับถ้าผมบอกว่าโดนก็คือโดนนะครับ ถ้าคุณท่านไม่โดนก็ไม่เป็นไรครับ ยังไงก็ไม่ได้บอกให้เชื่ออยู่แล้ว แต่ก็แค่อยากจะเตือนไว้เท่านั้นเองน่ะครับ ใครอยากจะลองก็ได้นิผมไม่ได้ห้าม แล้วก็ Notebook นั่นสเปคเท่าไรเซ็ทติ้งค่ากราฟิคระดับไหนครับ ของผมเซ็ทไฮหมดมันก็ฝืน CPU อยู่แล้วด้วยนิ ถ้าไปเร่งมันอีกมันคงเป็นอย่างที่ว่าล่ะมั้งนะ ฮ่าๆ

OverclockZone Member MinzaTP's Avatar

ใจเยนๆ ใจเยนๆ

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

ไม่ได้จะว่าคับ แค่สงสัยว่ามันเป็นแค่เครื่องของคุณ เพียงคนเดียว หรือเปล่า

เพราะพวกเพื่อนๆ ที่เล่นก็ไม่เห็นจะเป็นแบบนั้น แบบที่ว่า off ไว้แล้ว เครื่องมันจะแฮงค์

OverclockZone Member Lightwave's Avatar

ผมก็เปิด turbo นะ เจอมอนผมจับชนมาอะ เสียเวลามาดูภาพซ้ำๆ แต่ไม่แฮงค์นะ

OverclockZone Member Godstep's Avatar

ถ้าช่วยอธิบายระบบต่อสู้แบบพื้นฐานให้ด้วยก็จะดีมาก งงอยู่เลย

ตัวละครหญิงโมเอะ? แล้ว star ocean 4 คงจะอภิมหาโมเอะเลยล่ะมั้ง 55+ ขำๆน่า

ส่วน turbo mode บางคนก็กดได้ไม่มีปัญหานะครับ

SO โคตรโมเอะ จริงๆแหละครับไม่ขัดเลย 555+

เดี๋ยววันนี้ถ้าว่างๆจะอธิบายระบบการต่อสู้ให้เน้อกำลังบิทอนิเมะอย่างเมามันส์ *-*

เรื่องเทอร์โบโหมด ของผมเปิดแล้วออกเกมปุ้บเครื่องเอ๋อสกพัก บลูสกรีนเลยครับ เลยไม่กล้าแตะล่ะไอปุ่มนี้ เข็ดเลยครับ ไม่ไบคอัพเซฟไว้เลยต้องเล่นใหม่ ก้ากๆ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

ความโมเอะในใจของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ อย่างตัวผมเอง Emma ผมยังว่าโมเอะเลย

- กดข้ามฉากคัทซีนไม่ได้ << กด start แล้ว select มันจะ skip ข้ามไปไม่ใช่เหรอครับ(ผมเคยกดแค่ตอนแรกๆตอนลองเกม)

Quote Originally Posted by kingza99 View Post
    ความโมเอะในใจของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ อย่างตัวผมเอง Emma ผมยังว่าโมเอะเลย

- กดข้ามฉากคัทซีนไม่ได้ << กด start แล้ว select มันจะ skip ข้ามไปไม่ใช่เหรอครับ(ผมเคยกดแค่ตอนแรกๆตอนลองเกม)

Emma นี่สุดยอดครับผมว่า แต่พอเห็น Emmy โอ้ โมเอะกว่านะครับอิอิ

ปล.คัทซีนนี่ท่านกดของเครื่องไหนหรอครับ ของpc ที่เล่นมาลองเคาะหมดทั้งคีย์บอร์ดแล้วครับยังหาปุ่มข้ามไม่เจอเลย-w- ฮือๆ

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

ของ PC นี้แหละครับ แต่ผมใช้จอย เลยไม่รู้ว่าในคีบอร์ด เป็นปุ่มไหน ก็คือกดหยุดเกมก่อนแล้วกดปุ่มตามที่มุมซ้ายล่างในรูปบอกใว้น่ะครับ

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    อ่อต้องปรับเป็น Puase หรือเปล่าหว่าใช้จอยของอะไรอะครับนั่นเดี๋ยวลอง ps2 มาต่อดูดีไหมเนี่ย-*-

Edit : จอย usb กากๆครับ 120 บาทไทย รูปร่างเหมือนจอย PS2 น่ะครับ

ของ PC ไปลองดูในหน้าปรับปุ่มมา รู้สึกว่าจะกด spacebar หยุดเกมก่อนแล้ว กด s skip น่ะครับ ลองดู
    Last edited by kingza99; 14 Apr 2009 at 18:32:21.

อ่อต้องปรับเป็น Puase หรือเปล่าหว่าใช้จอยของอะไรอะครับนั่นเดี๋ยวลอง ps2 มาต่อดูดีไหมเนี่ย-*-

เพิ่ม Ost ให้โหลดกันแล้วนะครับ 1.61Gb เอาไปฟังกันให้สะใจ*-*

กำลังบิทเลยงุงิ

Edit
    เรื่องคัทซีนผมก็ลองแล้วครับ esc สเปค Bs Enter ไม่ได้สักปุ่ม - -* สงสัยต้องไปปรับออฟชั่นก่อนล่ะม้างครับเพราะเห็นมันมี No Puase กับ Puase นิเดี๋ยวจะลองดูครับ ที่ไม่ได้ลองเห็นมันเขียนข้างล่างว่าจะมีผลเฉพาะวินโดวโหมด พอดีเล่น 1024 ฟูลสกีรน งุงิ - -

OverclockZone Member Godstep's Avatar

Quote Originally Posted by karas100 View Post
    เพิ่ม Ost ให้โหลดกันแล้วนะครับ 1.61Gb เอาไปฟังกันให้สะใจ*-*

กำลังบิทเลยงุงิ

Edit
    เรื่องคัทซีนผมก็ลองแล้วครับ esc สเปค Bs Enter ไม่ได้สักปุ่ม - -* สงสัยต้องไปปรับออฟชั่นก่อนล่ะม้างครับเพราะเห็นมันมี No Puase กับ Puase นิเดี๋ยวจะลองดูครับ ที่ไม่ได้ลองเห็นมันเขียนข้างล่างว่าจะมีผลเฉพาะวินโดวโหมด พอดีเล่น 1024 ฟูลสกีรน งุงิ - -
    เยี่ยมเลย ขอบคุณครับ

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks