Announcement

Collapse
No announcement yet.

Dellครับและการซื้อโน๊ตบุคในต่างแดน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Dellครับและการซื้อโน๊ตบุคในต่างแดน

สวัสดีครับชาว OCZ ทุกคน เนื่องด้วยผมจะซื้อคอมพิวเตอร์ใหม่หลังจาก PC เครื่องเก่า 4ปี ที่ใช้อยู่เรียกได้ว่าจะหมดอายุขัยแล้วมั้งครับ กระป๋องซีเริ่มบวมบนๆแล้ว แต่ประหยัดฝืนทนขนาดรู้แล้วยังเปิดบิทค้างคืนอีก
    คราวนี้ผมก็ได้ทำกระทู้หนึ่งในเว็บนี้แหละของ PC แต่ว่าผมหล่ะเวอร์ซะงบไม่ถึง 2 หมื่นแต่เอาเล่นไซคิส ก่อนที่ผมจะทำกระทู้เนี่ย อาผมก็บอกว่าซื้อโน็ตบุคไปเลย ผมหล่ะเป็นเด็กที่อยากได้ไรไม่เหมือนชาวบ้านเขา คนอื่นอยากได้ของเล่นแต่ผมหล่ะอยากได้ตู้เย็น กล้อง เครื่องใหม่ๆซะงั้น ก็เลยจะเอาแหละแต่ทีนี้ผมหน่ะก็คิดว่าอยากเล่นเกมหนักๆทรัพยากรเครื่อง แต่ก็นึกได้ว่าเราไม่ถึงขนานนั้น ก็เลยเลือกโน็ตบุค แต่ว่ามันไม่เหมือน PC ก็เลยไม่ค่อยคุ้นเคยอ่ะครับ ก็เลยอยากจะถามชาว OCZ ครับ เพื่อให้หายข้องใจครับ เริ่มกันเลย

คือว่าน้าคนสิงค์โปรหน่ะครับ แล้วเขาก็อยากให้ผมไปบ้านเขา น้าบอกว่าที่สิงค์โปรโน็ตบุกถูกกว่าไทยมาก ลูกของน้า 8-9 ขวบ ใช้โน็ตบุคเอเซอร์อ่ะครับเขาบอกที่นั่น หมื่นห้า พอไปเช็คในไทย 2หมื่นกว่าๆ
    ตกลงที่นั่นถูกกว่าของไทยจริงรึเปล่าครับ
    ก็เลยจะไปซื้อที่นั้นคราวนี้ผมเขียนรุ่นโน็ตบุคเดลไว้บนฝาผนังบ้านน้ามาเห็นบอกว่าเดลไม่ดีเป็นของมาเลย์ ก็เลยจะถามครับว่าเดลมันแค่ผลิตที่มาเลย์เลย หรือเป็นของมาเลย์เลย

แล้วผมควรเลือกยี่ห้อไหนแห่งสุดยอดโน็ตบุคครับ เอ่อ ถ้าเดลที่สิงค์โปรเนี่ยมาใช้ที่ไทยจะมีปัญหาประกันไหม แล้วออนไซท์ นี่ต้องซื้อเพิ่มหรือ Worldwide ครับ

ACer เห็นน้าเขาเชียร์ใหญ่มันดีจริงไหมครับ เวิลด์ไวด์ไหม แล้วเห็นน้าเขาก็บอกอีกว่าถ้าเกิด3-4ปีอะไหล่รุ่นนี้ไม่มีแล้วเสียทางเอเซอร์เขาจะเปลี่ยนเครื่องรุ่นใหม่ให้จริงหรอครับ

และถ้าชาวOCZเลือกรุ่นไหนให้ผมเป็นสุดยอดนะครับอย่าลืมบอกเรื่องประกันด้วย

โน็ตบุค พอดีบ้านผมไม่ค่อยเปิดแอร์จะมีปัญหาไหม

แล้วเปิดบิททิ้งไว้จะมีปัญหามากน้อยเพียงใดครับ

ใครเคยทำโน็ตบุคหลุดมือแล้วกระแทกพื้นบ้างครับมันจะเป็นอย่างไรครับหรือว่ามันทำรองรับไว้แล้วแบบมือถืออะครับ

โน็ตบุ๊คเนี่ยถ้าเลือกยี่ห้อไหน แนะนำรุ่นด้วยก็ดีครับ เอาแบบการ์ดจอแยกครับ

แล้วเราจะดูได้อย่างไรว่าเป็นชิบเซ็ทเฉยๆหรือการ์ดจอแยกครับ

ถ้ามีอะไรถามอีกเดี๋ยวผมจะมาถามอีกนะครับ

ใครจะถามผมต่อเชิญครับเดี๋ยวผมมาตอบครุบ

ขอบคุณทุกคำตอบที่สุดเลยครับ

ถ้าบอกว่า Dell ไม่ดี คงไม่มียี่ห้อไหน ประกันเทพเท่า Dell อีกแล้วล่ะครับ

Dell เป็นบริษัทที่ขายคอมพิวเตอร์ในระดับองค์กร และที่สำคัญไม่มีหน้าร้านด้วย

แต่ทำไมบริษัทนี้ยังอยู่ได้ล่ะหว่า? นั่นก็เพราะการดูแลลูกค้าที่เรียกได้ว่า ดีมากๆ ครับ

ส่วนรุ่นไหนดี อันนี้ไม่ทราบเหมือนกันคร้าบ ผมเน้นที่ดีไซน์ซะส่วนใหญ่อ่า 55+

Comment

ช่วยดันกระทู้คับ

Comment

ขอบคุณครับที่ช่วยดันและทุกๆคำตอบ

Comment

แต่ Acer อย่างมากประกันแค่ 2 ปีเองไม่ใช่เหรอครับ

(รวมต่อประกันอ่ะนะ)

Comment

ACer เห็นน้าเขาเชียร์ใหญ่มันดีจริงไหมครับ เวิลด์ไวด์ไหม แล้วเห็นน้าเขาก็บอกอีกว่าถ้าเกิด3-4ปีอะไหล่รุ่นนี้ไม่มีแล้วเสียทางเอ เซอร์เขาจะเปลี่ยนเครื่องรุ่นใหม่ให้จริงหรอครับ
            ----Acer นอกจาก รุ่น Gemstone อย่าไปยุ่งเชียว (แม้หลังๆบางรุ่นจะดีขึ้น) การตลาดเขาดีจ้ะ คนเลยนิยม ศุนย์ เขาก็ดีพอควร(เพราะต้องไปใช้ บริการบ่อย) แล้วรุ่นไหนไม่มีอะไหล่ เขาก็เปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยจ้ะ (เพราะ เครื่องนั้น จะนอนตายอยุ่ที่ศุนย์ จนคุณต้องยอมเสียเงินซื้อใหม่)

และถ้าชาวOCZเลือกรุ่นไหนให้ผมเป็นสุดยอดนะครับอย่าลืมบอกเรื่องประกันด้วย
            --- งบละจ้ะ - -' ต้องบอกด้วยนา แล้วเดียวจะมาบอกเพิ่ม

โน็ตบุค พอดีบ้านผมไม่ค่อยเปิดแอร์จะมีปัญหาไหม
            ถ้าเปิดทั่วๆไปรันปกติ ไม่มีแอรื กะได้จ้ะ เดียวนี้ เย็นขึ้นเยอะ (ยกเว้นพวก HP/CQ บางรุ่น) แต่ถ้าเล่นเกม รันเต็มแมค เปิดให้มันบ้างกะดีจ้ะ ดูจะ อุณหถูมิ เป็นหลัก ร้อนไปกะช่วยมันบ้าง ลงพวก โปรแกรมวัดไว้นะ ช่วยได้

แล้วเปิดบิททิ้งไว้จะมีปัญหามากน้อยเพียงใดครับ
            มันก็แล้วแต่คนอะจ้ะ บางคนว่า ใช้ถนอมๆ หน่อย อย่าเปิดทิ้งไว้มันจะได้ไม่พัง แต่บางคนคิดว่า ไงซื้อมาก็ใช้ให้คุ้ม ก็เปิดโหลดๆมันไป ค่าไฟนิดเดียว ไม่เห็นเป้นไร ใช้ตนคุ้ม จะเสียกะค่อยว่ากัน
            ตัวผมเอง ใช้ BenQ-S41 กับ Soเน่า (ไม่ขอออกนาม) รุ่นขวัญใจมหาชนนั้นแหละ เปิดเล่นบิทตลอดมา นี้เดือนที่ 4 ยังหว่า ไม่มีวันไหนเลยที่ไม่เปิดทั้งวัน อย่างดีปิดเพราะเนทล่ม - -'

ใครเคยทำโน็ตบุคหลุดมือแล้วกระแทกพื้นบ้างครับมันจะเป็นอย่างไรครับหรือว่ามันทำรองรับไว้แล้วแบบมือถืออะครับ
            ไม่รุ็จ้ะ และก็ไม่เคยทำด้วย ต้องเชครายละเอียดประกันเอาเองนะ ว่า ตกแตก หรือ ไฟไหม้ ขมโย ที่ไหนรวมบ้าง

โน็ตบุ๊คเนี่ยถ้าเลือกยี่ห้อไหน แนะนำรุ่นด้วยก็ดีครับ เอาแบบการ์ดจอแยกครับ
            แบ่งหลักๆ ก็แบ่งตาม
            1.บริการ(ประกัน และ พวก Driver) Dell>Asus>Sony>Acer>BenQ ประกัน ดี driver ลงง่ายดี
            2.ความทนทาน รูปแบบและ วัสดุ Asus=Sony>Dell>Fujitsu>BenQ>Acer
            3.ราคา BenQ>AcerG>CQ>Dell=Asus>Sony
            ความคิดเห็นส่วนตัว และประสบการณ์ ล้วนๆจ้ะ ไม่จำเป้นต้องเชื่อหมดนะ

แล้วเราจะดูได้อย่างไรว่าเป็นชิบเซ็ทเฉยๆหรือการ์ดจอแยกครับ
            เชคเอง หรือรอผุ้รุ้ จะ แต่ เป็นาร์ดแยก จะเขียนว่า MIM มั้ง

ถ้ามีอะไรถามอีกเดี๋ยวผมจะมาถามอีกนะครับ
            ก้ จะมาตอบให้จ้ะ แต่ก็ไม่ได้ เซียนอะไรมาก เพราะมไ่ได้เป็นเจ้าของร้าน กะแค่ คนทีมีโอกาศ พาคนอื่นไปซื้อ บ่อยๆ (แ้วต้องมา รับผิดชอบตามหลังทุกที)

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมมีประมาณ เกือบๆ 2หมื่นหน่ะครับ เพราะว่าน้าบอกว่าแค่นี้ก็พอแล้ว เพราะลูกน้าที่กล่าวข้างต้น น้าเขาบอกว่าซื้อประมาณ 560เหรียญสิงค์โปรครับ ถ้ามาคำนวนดูจะได้เป็นเงินไทย 13000กว่าๆ ซึ่งมาเทียบในไทยก็2หมื่นกว่าๆครับ อีกอย่างเรื่องของเรื่องก็คือผมอยากไปสิงค์โปร์ เพราะเคยไปต่างประเทศ ก็ ลาว พม่า ก็เลยหาข้ออ้างกับพ่อแม่ว่าที่นั้นโน็ตบุคมันถูกคอมตัวนี้ก็เก่า ก็เลยเตรียมไปซัก2หมื่น5 จ่ายแค่ค่าเครื่อง 5 พันกว่าๆ อีก 2พันช่วยๆน้าออกค่าอื่นๆ ที่พักบ้านน้าครับ

รู้สึกว่าจะไม่ใช่กระทู้โน็ตบุคแล้วสิ หุหุ

อย่างว่าหล่ะครับ อยากได้ DELL แต่ว่าไม่มั่นใจอ่ะครับมันหวิวๆ น้าบอกซื้อไปจะมาเสียใจทีหลัง ผมก็เ่อ่อทำไมเมืองไทยบอกดี สิงค์โปรบอกไม่ดี ตกลงมันผลิตที่มาเลเซีย เฉยๆ หรือว่า เป็นของมาเลยเซียเลย
              เช่น ACER ของ ไต้หวันใช่ไหมครับ

ถ้าซื้อมาแล้วผมจะมาทำรีวิวให้ทุกคนชาว OCZ ครับ

ขอบคุณทุกคำตอบ (ชอบอ่านกระทู้เยอะๆสนุกดี) (เคยอ่านกระทู้ INTEL ดีกว่า AMD ประมาณ10หน้าหมด หุหุ)

Comment

การ์ดจอออนบอร์ดมันจะเขียนประมาณว่า

Build-in,Intregrate,Intel

Comment

ดูอย่างไรว่าเป็นการ์ดจอแยก ต้องไปหาข้อมูลตามเว็บครับ

อ้างอิงจากกระทู้
                  http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211529

การ์ดจอออนบอร์ด

SIS Mirage 3+
                  Intel GMA950
                  ATI Radeon Xpress 200M
                  Nvidia GeForce Go6100/6150
                  ATI Radeon Xpress 1100/1150
                  ATI Radeon Xpress 1200/1250
                  Intel GMA X3100
                  Nvidia GeForce 7150M
                  Intel GMA 4500MHD
                  ATI Mobility Radeon HD 3200

Originally posted by Violent View Post
                  เชคเอง หรือรอผุ้รุ้ จะ แต่ เป็นการ์ดแยก จะเขียนว่า MIM มั้ง
                  MXM ครับ เป็นชนิดของการ์ดจอแยก เพราะว่าการ์ดจอแยกจะมีสองแบบคือ แบบเป็น slot กับ ติดบนเมนบอร์ด
                  ถ้าหากติดบนเมนบอร์ดจะมีปัญหาเยอะกว่าคือเจอ heat cycle และเสียง่าย ยี่ห้อที่เป็นการ์ดจอติดบอร์ดคือ HP และ Benq(บางรุ่น) ครับ

Comment

อิอิ เผอิญฃA8sc เป็น MXM ซะด้วย เแจ่มไป 55++

Comment

ขอบคุณครับที่ให้ข้อมูล ตกลงเนี่ย DELL มันผลิตที่มาเลเซียเฉยๆ หรือว่าทั้งเป็นของมาเลยเซียและผลิตด้วยครับ ถ้าให้เลือก Dell benq acer และ asus เลือกอันไหนดีครับ เล่นเกม โหลดบิต ประกันดี ดูหนัง ทนทาน เล่นเกมออนไลน์ แล้วเล่นพวก Red alert 3 และก็ลองๆ COD 4 ครับ ไม่ทราบว่ามีโน็ตบุคตัวไหนบ้างครับ ที่แบบว่าที่สิงค์โปรไม่เกิน 500-600เหรียญครับ ประมาณไม่เกิน 2 หมื่น แต่ที่ไทยคงแพงกว่า เอาเป็นว่าที่ไทยไม่เกิน 3 หมื่นครับ ขอบคุณมากนะครับทุกคนที่มาช่วยกันตอบครับ (ดันด้วย หุหุ)

Comment

Toshiba , Fujitsu ถ้าเน้นทนนะไม่เน้น spec คับทนมากกกกกกกกกกกกกก

และก็ Lenovo Thinkpad ขอย้ำว่า Thinkpad หืมอย่างถึก อย่าไปกด ideapad เข้าหละคนละเกรด

แต่ service ต้อง Dell แน่นอนนนนนนนนนน

เน้น spec แรงเครื่องถูก BenQ คับคุ้มมากกกกกกกก

ส่วน HP ผมว่าเวลาเล่นไปนานๆเครื่องมันร้อนนะโดยเฉพาะ HP เนี่ยคีบอร์ดอย่างร้อนเลย

ส่วน SONY ถ้าเล่นต้องราคา 40000up ไม่งั้นวัสดุ "ห่วย"

ส่วน ASUS ก็ไม่ได้หวือหวาด้านใดมากเพราะผมไม่ชอบไอตรงที่ปุ่มคลิกอะแข็งแทบทุกรุ่นเลย = ="

ปล.เป็นความเห็นส่วนตัวจากประสบการณ์จริงๆ

Comment

ซื้อ DELL แล้วคุณจะดีใจทีหลัง ว่าคิดถูกแล้ว

Comment

DELL เป็นแบรนด์ American ครับ เห็นไม่มีใครตอบให้ซะที
                            มาเลเซียเป็นโรงงานผลิตส่งขายในโซนประเทศแถบเอเชียและใกล้เคียงนี้
                            ไม่ใช่แบรนด์มาเลเซีย คนไม่เคยใช้บริการไม่รู้หรอกครับ
                            มาตรฐานเดียวกันหมดในประเทศที่เขาให้บริการ
                            บริการตอบคำถามทางโทรศัพทืดีมาก เสียมาซ่อมถึงบ้าน
                            ถ้าเครื่องที่เขาซื้อมาใช้เครื่องแรกไม่เจอปัญหา เขาก็ว่าดีล่ะครับ
                            ผมอยู่ร้านขายคอม และขายโน้ตบุคด้วย
                            ขาย acer hp compaq เสียทีเครียดแทนลูกค้าครับ อาจเพราะอยู่ต่างจังหวัด
                            ส่วนยี่ห้ออื่นไม่รู้ครับ ส่วนตัวผมสั่ง DELL มาใช้เองครับ

Comment

HP ร้อนที่วางมือครับ

ศูนย์ก็โอเคนะครับ

ถ้ายังอยู่ในประกัน

เครมอาทิตย์นึง (เปลี่ยนจอ + เมนบอร์ด + อะแด๊ปเตอร์)

Comment

Working...
                              X