Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ พัดลมการ์ดจอATI มันไม่ยอมปรับรอบอัตโนมัติตามความร้อนที่เพิ่มขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ พัดลมการ์ดจอATI มันไม่ยอมปรับรอบอัตโนมัติตามความร้อนที่เพิ่มขึ้น

ขอความกรุณารบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ
    คือผมใช้การ์ดจอ ATI 4870 และใน RIVATUNER ตรงหัวข้อ FAN
    ผมเห็นมันเซ็ตเป็น AUTO (ดูจากระยะขีดที่มันอยู่ น่าจะประมาณ 40%)
    จากนั้นผมทดสอบการ์ดจอโดยใช้ GPU CAPS VIEWER
    และผมสังเกตจากโปรแกรม GPU-Z พบว่า
    เมื่ออุณหภูมิการ์ดจอสูงขึ้น แต่พัดลมการ์ดจอมันไม่ได้ปรับรอบให้สูงขึ้นโดยอัตโนมัติ
    ซึ่งผมเข้าใจว่าพัดลมการ์ดจอมันน่าจะปรับรอบสูงขึ้นให้อัตโนมัติตามไปด้วย

ไม่ทราบว่าผมเข้าใจอะไรผิด หรือปรับความเร็วรอบพัดลมการ์ดจอไม่ถูกต้องหรือไม่ อย่างไร
    ขอผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ
    จะขอบคุณยิ่งครับ

ยี่ห้ออะไรละท่าน บางยี้ห้อมันก็ปรับไม่ได้หมุนเต็มตลอด

Comment

Originally posted by neo20022 View Post
      ยี่ห้ออะไรละท่าน บางยี้ห้อมันก็ปรับไม่ได้หมุนเต็มตลอด
      ผมใช้ ASUS 4870 MATRIX
      ตอนอุณหภูมิ 46-48 พัดลมประมาณ 40%
      แต่ตอนใช้โปรแกรมทดสอบ อุณหภูมิขึ้นไปเป็น 60 พัดลมมันก็ยัง 40% เหมือนเดิมน่ะครับ

Comment

ช่วยชี้แนะด้วยครับ
        ทำไม พัดลมมันไม่ AUTO จริง
        แต่มันกลับ FIX ซะมากกว่า
        งง

Comment

มันจะปรับสูงขึ้นเมื่อ40เปอร์เซ้นเอาไม่อยู่ครับ

Comment

ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
            ถ้างั้น ผมจะลองทดสอบการ์ดจอจนอุณหภูมิขึ้นไปประมาณ 80
            ดูสิว่าพัดลมการ์ดจอจะปรับรอบเพิ่มขึ้นหรือไม่

Comment

ลงโปรแกรม riva tuner ครับ ถ้าอยากให้มันปรับแบบ auto

รายละเอียดวิธีการใช้งาน หาดูในบอร์ดนี่แหละครับ ผมก็เอามาจากในบอร์ดนี้นี่หละ

Comment

Working...
              X