Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้ระบบจอหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความรู้ระบบจอหน่อยครับ

คือว่า ผมจะซื้อคอมใหม่อะครับ อยากรู้เรื่องระบบเพิ่มแรมจออะครับ

ที่ผมอยากจะถามก้อคือ ระบบที่เป็น SLI ที่ใส่จอการ์ดจอ 2 ตัว กับอีกระบบที่ใช้การเพิ่มแรมในตัวเครื่องแล้วมันจะเพิ่มแรมจอเองอะครับ

ขอถามเรื่องการทำงานและความแตกต่างของ 2 ระบบนี้หน่อยนะครับ

ขอบคุนครับ

SLI ไม่มีอะไรจะอธิบาย นอกจาก ดู chipset ว่ารองรับ SLI หรือ crossfire หรือ ต่อหลายตัวอย่างเดียว(ไม่ช่วยประมวลผล)

-------
    ส่วนที่เพิ่มแรมแล้วแรมการ์ดจอเพิ่ม เรียกว่า turbo cache หรือ hyper memory แล้วแต่ค่าย

แต่ถ้าเป็นการ์ดจอ onboard ปรับใน bios ได้เอง ว่าจะแชร์เท่าไร ส่วนการ์ดจอแยก ถ้าปรับไม่ได้ จะ auto เป็นอัตรา 1:4 (เช่น มีแรมระบบ 1024 หาร 4 ได้ 256 ก็คือ แชร์ไปการ์ดจอ 256 MB)

Comment

Working...
    X