Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอุณภูมิ Q9400 ของผมหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอุณภูมิ Q9400 ของผมหน่อย

มีเรื่องกังวลใจนิดหน่อยอยากปรึกษาครับ คือผมเพิ่งซื้อ Q9400 มาใส่กับ V8

ซึ่งเรื่องอุณภูมิผมเข้าใจว่าแต่ละคอร์มันร้อนไม่เท่ากัน แต่ที่น่าแปลกใจก็คือ

อุณภูมิของ คอร์ที่ 3 ของผมมันจะค้าง 39 ตลอดเวลา ไม่เคยต่ำกว่า 39 เลย

ทั้งๆ ที่ Idle คอร์ 1 กับ 2 จะอยู่ที่ ประมาณ 32-35 แต่ คอร์ 3 จะ 39 ค้างเลย

ไม่เคยลดลงต่ำกว่านี้เลย แต่ถ้าใช้งานทำอะไรก็จะขึ้นเกิน 39 เหมือน คอร์อื่นๆ

แล้วไอ้คอร์ 4 อีกมันจะต่ำกว่าเพื่อนตลอด จะอยู่ 31-32 ไม่เกินนี้ในสถานะ Idle

อย่างนี้ถือว่าแปลกไหม หรือ ผิดปกติไหม เพราะถ้าผิดปกติจะได้เอาไปเปลี่ยน ของ

ซื้อไม่ถึง 7 วันไม่รู้เปลี่ยนได้ไหม ถึงเปลี่ยนไม่ได้ถ้ามันไม่ปกติก็จะได้เคลมครับ

HWMonitor

EVEREST Ultimate Edition

ลองเปลี่ยน Bios มา 2 เวอร์ชั่นก็เป็นเหมือนเดิมครับ... มันแปลกหรือผิดปกติไหมเนี้ย...

แล้วโปรแกรมอื่นล่ะครับเป็นเหมือนกันหรือป่าว

Comment

เย็น ก็ดีแล้ว อิอิ

Comment

ปกติ

Comment

ของผม 1,2 จะร้อนสุด
          3,4 จะเย็น
          Q6600 นะครับ

Comment

Originally posted by vibe View Post
            แล้วโปรแกรมอื่นล่ะครับเป็นเหมือนกันหรือป่าว
            อันนี้โปรแกรม Real Temp 3.0 ก็อ่านอุณภมิได้เท่ากันครับ

Originally posted by converseboy View Post
            เย็น ก็ดีแล้ว อิอิ
            มันเย็นแต่มันแปลกสิท่าน กลัวคล๊อกสูงๆ จะไปตายที่ คอร์ 3 ที่มันร้อนกว่าเพื่อนน่ะ

Originally posted by TWK. View Post
            ปกติ
            อืม ถ้าปกติก็ดีครับ แต่ผมข้องใจว่าทำไม คอร์ 3 มันไม่เคยต่ำกว่า 39 องศาเลยน่ะครับ หรือมันทำงาน

คอร์ 3 เป็นหลัก งง....

Comment

อันนี้ลองเปลี่ยนซิงค์เดิมนะครับ

คอร์ 3 มัน 39 คือต่ำสุดของมัน อยากให้ผู้รู้ช่วยฟันธงหน่อยครับ ว่าทำไมมันเป็นอย่างนี้

คือถ้ามันขึ้นๆ ลงๆ ผมจะไม่แปลกใจเลย แต่นี่มันค้างที่ 39 ตลอดครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ...

Comment

เย็นเกิน อิจฉา

Comment

ใน 4 คอร์ น่าจะมี 1 คอร์ ที่ทำงานตลอดครับ

เดาเอานะ

Last edited by Firewars; 15 Apr 2009, 12:46:46.

Comment

เย็นครับ
                    ของผม Core ละ 40 กว่า ยังไม่บ่นเลย

Comment

ดีแล้วครับที่เย็น ของผมไม่เคยเทส ว่าแต่ละตัวร้อนขนาดใหน แสดงว่าท่านสนใจ เก็บรายละเอียดได้ดีเยียมครับ ผมดูภาพรวมจาก Bios เท่านั้นเองครับ

Comment

Working...
                      X