Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพง 5.1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลำโพง 5.1

ผมซื้อ 5.1 รุ่น T5400 มา

ต่อแล้ว ลำโพงอันกลางมันไม่ออกอะ ต่อเช้าเซาว์ออนบอร์ดก็ครบ 3 รูแล้ว

ผมปรับในไดเวอร์ เป็น 5.1 ออกแค่ 2.1 เอง
    ถ้าปรับ เป็น 7.1 ลำโพงCenter ไม่ออกอันเดียว

ลองเปิด PowerDVD ดู ลำโพง Rear ไม่ออก แต่ Center ออก

งงจริงๆ

ใครเคยใช้มั่ง ทำไงให้ออกครบทุกลำโพงทุกโปรแกรมครับ

หนังที่คุณเอามาเปิดบันทึกเสียงแบบ 5.1 มาด้วยหรือเปล่า?

Comment

ลองตั้งเป็น4.1
      ดึงสายceter สีส้มที่ซับออก
      แล้วฟังดูว่าตัวกลางออกไหม
      ถ้าออก ตัดลำโพงเสียทิ้งไปได้

Comment

ดึงสีส้มออก เทสเพลงแล้วออกครบครับ

Comment

รออื่นมาตอบผมก็ไม่รู้แล้ว
          แต่ไม่น่าจะเป็นที่ลำโพง

Comment

เทสลำโพง โดยเทสจากโปรแกรมที่แถมมากับไดร์เวอร์ครับ ถ้าออกครับทุกตัว ก็ไม่มีอะไรเสีย แผ่นคงไม่ได้อัดมาเป็น 7.1
            ถ้าดังไม่ครบ ก็เทสทีละลำโพง
            เอาที่ลำโพงก่อน ดูว่าลำโพงตัวไดมีปัญหา หรือภาคขยายของลำโพงมีปัญหา แต่เท่าที่อ่านดูอาการ ไม่น่าจะใช้ลำโพง สงสัยมาจากโปรแรกมในบอร์ดหรือไม่ก็ ตัวแผ่นมากกว่าครับ เดาเอาเหมือนกันเพราะไม่ได้เจอกับตัวครับ

Comment

ตอนแรก เสียบ ดำ เขียว ส้ม
              พออ่านจากคู่มือเมนบอร์ด สีดำเอาไว้เสียบ 8ชาแนล
              ผมเลยย้ายจาก สายดำ มาเสียบเทาหลังเมนบอร์ด

เทส PowerDVD ออกครบครับ

แต่ Winamp Center ไม่ออกเหมือนเดิม

ทำไงให้ Winamp Center ออกครบครับ หรือมันได้แค่นี้

Comment

ถ้าเป็นเพลง มันจะ จะ STEREO ให้ครับ ไม่มีเซ็นเตอร์ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                  ถ้าเป็นเพลง มันจะ จะ STEREO ให้ครับ ไม่มีเซ็นเตอร์ครับ

ผมลองเล่นไฟล์ Mp3 ใน PowerDVD ก็ออกครบ

แต่ใน Winamp กับ Windows Media Player Center ไม่ออก

มีวิธีให้ออกครบมั้ยครับ

Comment

Originally posted by PuDDing View Post
                    ผมลองเล่นไฟล์ Mp3 ใน PowerDVD ก็ออกครบ

แต่ใน Winamp กับ Windows Media Player Center ไม่ออก

มีวิธีให้ออกครบมั้ยครับ
                    ก็ต้องดูว่า ใน driver มันมี upmix ให้ไหมอ่ะ ผมใช้ x-fi มันทำได้

ส่วน PowerDVD มันมีในโปรแกรม

Comment

Originally posted by mooh View Post
                      ก็ต้องดูว่า ใน driver มันมี upmix ให้ไหมอ่ะ ผมใช้ x-fi มันทำได้

ส่วน PowerDVD มันมีในโปรแกรม
                      ใช่ใน PowerDVD มันมีเลือกให้ปรับได้

ผมใช้ A8N-E ใช้ไดร์เวอร์ของ NVIDIA NVMixer ปรับหมดทุกอย่างแล้ว Center ก็ไม่ยอมออก

นอกจากดึงสายสีส้มออก ถึงจะออกครบ แต่เสียงมันแปลกๆ ไม่ค่อยดี

ใครมีวิธีแก้บ้าง แล้วถ้าเป็นลำโพง 7.1 ออกครบมั้ยครับ

Comment

Working...
                      X