Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่องจอ 22 นิ้วกับความละเอียด 1680x1050 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่องจอ 22 นิ้วกับความละเอียด 1680x1050 ครับ

ผมใช้จอ Dell SP2208wfp ครับ กับการ์ดจอ PowerColor ATI 4850 512MB GDDR4 ครับ

ถ้าต่อจากโนตบุคผ่าน analog เปิดปุ๊บไม่มีปัญหา แสดงผลได้เต็มจอครับ

แต่พอต่อกับการ์ดจอตัวนี้ด้วย DVI แล้วปรากฏว่า เหลือขอบดำกว้างประมาณ 4 cm ทางขวาครับ วิธีแก้ตอนนี้คือต้องไปกด extended desktop ที่เมนู ATI ของจอสอง (ซึ่งไม่ได้ต่อจอสองครับ) แต่ต้องทำทุกครั้งที่เปิดเครื่องครับ update driver ใหม่แล้วก็ไม่หาย ลง dirver ของจอแล้วก็ไม่หายครับ หาข้อมูลจากเมืองนอกก็ไม่มีข้อสรุป

แถมเล่นๆ ไปมีการดับไป 1 วิแล้วติด เหมือนมัน refresh หน้าจอใหม่ เป็นบางครั้งอีก อย่างนี้เป็นที่อะไรครับ ใครเคยเจอปัญหานี้ขอช่วยชี้แนะแนวทางครับ ขอบคุณครับ

Res : 1680x1050
    Refresh : 60 Hz
    ATI Catalyst version 9.4 (Driver internal version 8.6)
    DVI Port

รอด่านล่างครับ

Comment

ลองปรับที่จอดูคับผมคิดว่าการต่ออนาล็อกกะดิจิตอลมันใช้settingแยกกัน
      ถ้าไม่ได้ขออภัยผมมั่วคับ

Comment

เข้า Catalyst Control Center
        แล้วเลือกการปรับแบบ Advance ครับ
        จากนั้นเลือก Notebook Panel Properties (ที่มันอยู่ใน Tap Graphics Setting)
        ต่อมาเลือก Attribuutes จะเห็น Scaling Option เลือกติ๊กที่ Full Screen ครับ
        ลองดูนะ เพราะผมก็เคยเป็นอะ ทำแล้วหายงิ

Comment

Dell SP2208wfp ภาพมันสวยไม๊ครับ

อยากได้เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ LG L227WTG

Comment

Originally posted by tiyut View Post
            Dell SP2208wfp ภาพมันสวยไม๊ครับ

อยากได้เหมือนกัน ตอนนี้ใช้ LG L227WTG

ยังไม่ได้รับคำตอบเลยอ่า กำจิงๆ

ยังไม่ได้ test มากมาย แต่ผมว่าซื้อมาแล้วมันรู้สึกไม่ต้องไปสนจอยี่ห้ออื่นให้ปวดใจเวลาเดินเล่นตามห้างคอมต่างๆ ตอนนั้นผมก็เคยดู L227 เหมือนกันครับ ดูไปดูมา ผมว่าจอมันช้านะครับ ความเหลื่อมในการเคลื่อนไหวยังเห็นได้ชัด เท่าที่ดู ยังไง LG ก็สู้ Samsung ไม่ได้ครับ ผมเลยตัดใจซื้อทีเดียวจบ เลยเอา DELL โลด เอาไว้แต่งภาพด้วย (คงไม่เสียใจนะครับ)

Comment

จอดับเจอครับตอนใช้ 4850 กับจอ Dell
              พอเปลี่ยนเป็น 4890 รอบนี้ดับบ่อยเลย (จออื่นไม่เป็น)

สรุปเปลี่ยนมาต่อแบบ VGA แทน DVI หายครับ

Comment

Originally posted by gos View Post
                ยังไม่ได้รับคำตอบเลยอ่า กำจิงๆ

ยังไม่ได้ test มากมาย แต่ผมว่าซื้อมาแล้วมันรู้สึกไม่ต้องไปสนจอยี่ห้ออื่นให้ปวดใจเวลาเดินเล่นตามห้างคอมต่างๆ ตอนนั้นผมก็เคยดู L227 เหมือนกันครับ ดูไปดูมา ผมว่าจอมันช้านะครับ ความเหลื่อมในการเคลื่อนไหวยังเห็นได้ชัด เท่าที่ดู ยังไง LG ก็สู้ Samsung ไม่ได้ครับ ผมเลยตัดใจซื้อทีเดียวจบ เลยเอา DELL โลด เอาไว้แต่งภาพด้วย (คงไม่เสียใจนะครับ)
                ไม่เสียใจหรอกครับ ผมซื้อ LG มาใช้ชั่วคราว เพราะเป็นจอกระจกรุ่นที่ถูกที่สุด

ตอนแรกจะเอา DEll แต่ขี้เกียจรอสั่งทางโทรศัพท์

ไว้รอคนปล่อยครับ Dell ค่อยสอยมา

Comment

Working...
                X