Announcement

Collapse
No announcement yet.

การลงกาดร์จอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การลงกาดร์จอ

คือว่าถ้าจะเปลี่ยนกาดร์จอใหม่
    ต้องลบตัวเก่าออกยังไง
    แล้วใส่ใหม่ยังไง
    ช่วยออธิบายทั้งหมดของการติดตั้งกาดร์จอใหม่ด้วยคับ

1.ลบไดร์เวอร์
    2.ถอดการ์ด
    3.เสียบการ์ดใหม่
    4.ลงไดร์เวอร์ตัวใหม่
    *ถอดการ์ดดู ว่าขันน็อตอยู่รึปล่าว* เวลาถอดก็ดูว่ามันอยู่ยังไง เวลาใส่ตัวใหม่ก็ ใส่ตามนั้นแหละ...*

Comment

บอกให้้ละเอียดสิครับเช่น ลบไดร์เวอร์ตงไหนลบแล้วทำอะไร รีสตาดตอนไหน เปิดมาใหม่จะเป็นยังไง
      ข้อมูลที่

Comment

Originally posted by 028836646 View Post
        บอกให้้ละเอียดสิครับเช่น ลบไดร์เวอร์ตงไหนลบแล้วทำอะไร รีสตาดตอนไหน เปิดมาใหม่จะเป็นยังไง
        ข้อมูลที่
        ผมว่าถ้าใช้คำพูดแบบนี้ คงต้องไปหาคำตอบเองแล้วละครับ

พี่ๆที่นี้เวลาเค้าตอบ เค้าตอบด้วยน้ำใจครับ ไม่ใช่ตอบเพราะว่าเป็นหน้าที่หรือโดนบังคับ

เวลาจะขอให้คนอื่นเค้าช่วยก็ให้คิดบ้างนะครับ...

Comment

ถ้าไม่เข้าใจก็ใช้คำพูดดีๆ ก็ได้ครับ ผมก็รู้ว่าไม่มีใครทำเป็นแต่แรก
          คำพูดคุณเหมือนกับเป็นหน้าที่เขาจะต้องสอนคุณทุกขั้นตอน
          ถ้าคิดว่าทำไม่ได้ก็ยกเคสไปที่ร้านที่ซื้อการ์ดให้เขาลงให้ก็สิ้นเรื่อง

Comment

Originally posted by guyo View Post
            ถ้าไม่เข้าใจก็ใช้คำพูดดีๆ ก็ได้ครับ ผมก็รู้ว่าไม่มีใครทำเป็นแต่แรก
            คำพูดคุณเหมือนกับเป็นหน้าที่เขาจะต้องสอนคุณทุกขั้นตอน
            ถ้าคิดว่าทำไม่ได้ก็ยกเคสไปที่ร้านที่ซื้อการ์ดให้เขาลงให้ก็สิ้นเรื่อง

Comment

ถ้าไม่มีความพยายาม+ความสามารถที่จะลองศึกษาเอง อะไรๆก็ต้องถาม ต้องคอยให้คนอื่นมาบอก100%ขนาดนั้น
              ผมว่า ก็อย่าไปใช้มันเลยการ์ดใหม่อะ ใช้ของเก่าๆไปเหอะ ไม่ต้องลำบากคนอื่นดี

Comment

น้องผมอายุ 16 ยังถอดใส่เล่นให้ผมไำด้เลยครับการ์ดจอเนี้ยง่ายมาก
                1.ลบไดร์เวอร์ออกไปลบที่ Star/Setting/Control Panel/add Remove Program/Nvidia Driver[กรณีค่ายเขียว]
                2.shut down ถอดการ์ดจอออกดูน๊อตหลังเคสด้วยถอดออกให้หมด
                3.เสียบการ์ดใหม่ลงไปขันน๊อตให้แน่น ในกรณีต่อไฟเพิ่มก็ต่อซะด้วย 6 พิน 8 พินว่ากันไป
                4.เปิดเครื่องซะแล้วเข้าไปที่นี่ http://www.nvidia.com/Download/index.aspx?lang=en-us หรือถ้าค่ายแดงก็นี่ http://support.amd.com/us/gpudownload/Pages/index.aspx
                5.ใช้รุ่นอะไรวินโด้วอะไรก็เลือกแล้วโหลดมา โหลดเสร็จก็กด next ไปเรื่อยลงเสร็จมันจะรีสตาร์ทเครื่องเป็นอันจบ
                6.ควรใช้คำให้เหมาะสมด้วยครับ เวลาผมไม่รู้อะไรผมจะพยายาม ใช้คำพูดที่ดี+คำขอบคุณเพราะคุณต้องการความช่วยเหลือไม่ใช่เค้ามาขอความช่วยเหลือคุณ ทุกๆท่านในบอร์ดนี้เค้ามาตอบให้เพราะน้ำใจ ไม่ใช่หน้าที่ผมก็เป็นเมมเบอร์ใหม่เช่นกัน ผมได้ความรุ้เรื่องคอมในนี้มากเหลือเกิน ของผมก็ขายได้เงินมาจากที่นี่ กรุณาทำตัวให้สุภาพด้วยครับ โทษทียาวไปหน่อย แหะๆ
                7.ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย ขั้นตอนการลงถ้าไม่ถูกต้องพี่ๆโต้แย้งได้นะครับ

Comment

วิธีที่ลบอย่างหมดจดที่สุด

1.ไปลบใน add/remove ก่อนเลยแล้วรีสตาท
                  2.เข้า safe mode ลบด้วยโปรแกรม driver sweeper 2.0.0 beta 2 มันจะบอกให้รีเครื่องตรงนี้เรากด cancel แล้ว shutdown เอง
                  3.ถอดการ์ดเก่าออก ใส่การ์ดใหม่ลงไป
                  4.เปิดเครื่องเข้าวินโดวปกติ ลง driver รีสตาท 1 รอบ เสรจคับ

Comment

ผมคงไม่ต้องพูดต่อแล้วหละ......555555+++++
                    การจะขอความช่วยเหลือจากผู้อื่น ควรสำรวจตัวเองก่อนทุกครั้ง

Comment

เพิ่งสมัครด้วย

ปิดเทอมละ !!!

Comment

คือว่าก่อนที่จะถามอะไรในเว็บนี้ทุกครั้ง ทุกเรื่อง ผมจะหาให้กูเกิ้ลก่อนทุกครั้งก็ได้ข้อมูลมาบ้าง แต่อย่างผมก็ถามคนที่
                        เก่งคอมบ้างๆรู้ได้ข้อมูลมาแต่ว่า2ข้อมูลนั้นมันไม่ค่อยจะตรงกัน ผมก็เลยตั้งกระทู้ถามนี้แหละครับ
                        ต้องคอยให้คนอื่นมาบอก100%ขนาดนั้น
                        นั้นน่ะคุณคิดผิดแล้วคับจริงๆแล้วผมก็ไม่อยากถามเหรอคับ
                        ควรสำรวจตัวเองก่อนทุกครั้ง
                        มันหมายความว่ายังไงคับ
                        แล้วผมก็ไม่ได้บังคับใครด้วย...ใครจะตอบก็ตอบ ไม่ตอบก็ช่าง
                        คำว่าข้อมูลที่ อ่ะคับผมพิมผิดตอนนี้เครื่องแลคคับ
                        แค่นี้แหละคับ ที่หลังผมก็พยามไม่ตั้งกระทู้แบบนี้อีกนะครับ
                        ถ้าผิดผลาดอะไรก็ขอโทษด้วยครับ
                        ยังไงก็ขอขอบคุณที่สละเวลามาตอบกระทู้ให้ผม
                        ก็ต้องขอโทษอีก..ที่ผมไม่รู้อะไรเพราะว่าผมพึ่งจะสมัครไป2-3วันนี้เองคับ(หยุดยาว)
                        สวัสดี

Comment

Originally posted by 028836646 View Post
                          คือว่าก่อนที่จะถามอะไรในเว็บนี้ทุกครั้ง ทุกเรื่อง ผมจะหาให้กูเกิ้ลก่อนทุกครั้งก็ได้ข้อมูลมาบ้าง แต่อย่างผมก็ถามคนที่
                          เก่งคอมบ้างๆรู้ได้ข้อมูลมาแต่ว่า2ข้อมูลนั้นมันไม่ค่อยจะตรงกัน ผมก็เลยตั้งกระทู้ถามนี้แหละครับ
                          ต้องคอยให้คนอื่นมาบอก100%ขนาดนั้น
                          นั้นน่ะคุณคิดผิดแล้วคับจริงๆแล้วผมก็ไม่อยากถามเหรอคับ
                          ควรสำรวจตัวเองก่อนทุกครั้ง
                          มันหมายความว่ายังไงคับ
                          แล้วผมก็ไม่ได้บังคับใครด้วย...ใครจะตอบก็ตอบ ไม่ตอบก็ช่าง
                          คำว่าข้อมูลที่ อ่ะคับผมพิมผิดตอนนี้เครื่องแลคคับ
                          แค่นี้แหละคับ ที่หลังผมก็พยามไม่ตั้งกระทู้แบบนี้อีกนะครับ
                          ถ้าผิดผลาดอะไรก็ขอโทษด้วยครับ
                          ยังไงก็ขอขอบคุณที่สละเวลามาตอบกระทู้ให้ผม
                          ก็ต้องขอโทษอีก..ที่ผมไม่รู้อะไรเพราะว่าผมพึ่งจะสมัครไป2-3วันนี้เองคับ(หยุดยาว)
                          สวัสดี
                          ข้อมูลที่

แทนที่ท่านจาบอกว่า รบกวนขอแบบละเอียดไรก็ว่าไป แล้วดูท่านถาม ไอคนอ่านเขาจาคิดว่ายังไง
                          แค่ผมอ่านประโยคนี้ ผมก็ไม่อยากจะตอบแล้ว มันเหมือนกับเป็นหน้าที่หรือยังไงที่จาต้องมาตอบ
                          แล้วประโยคที่ว่า "แล้วผมก็ไม่ได้บังคับใครด้วย...ใครจะตอบก็ตอบ ไม่ตอบก็ช่าง" User error ป่าวคับ

Comment

ง่าย ๆ ครับ ...

1.Format เครื่อง ... หรือล้างเครื่อง .. รับรองไม่มีปัญหาแน่นอนครับ

2.เอาการ์ดจอลองยัดลงไปทุกช่อง ถ้ามันลงช่องไหนได้ก็ OK ครับ

3.ลง Driver ไปเลยโหลดเอาตัวใหม่ๆ ครับ แล้ว Restart เครื่องครับ ไม่มีปัญหาแน่นอน

4.ลองเล่นเกมส์ดูครับ ถ้าไม่ดี หรือไม่ถูกใจ หรือมีปัญหาก็ ไปซื้อใหม่ซะนะครับ ...

^___^"

ขอบ้างครับ .. ฟังแล้วมันอยากช่วยจริง ๆ

หรือว่าจะเอาแบบละเอียดๆ ครับ...

1.ตอนเอาการ์ดจอใส่ในช่อง Pci-e 16x แล้วไขน็อต ใช้เวลาประมาณ 5 นาที อุ้ยไม่ได้ต้อง 4นาที 28.295วินาทีครับ

2.ลง Driver กด Next 3 ครั้ง ใช้เวลาในการลง 6 นาที 25.428 วินาทีครับ แล้ว Restart เครื่องใช้เวลา 2 นาทีจนบูตเสร็จ

3.ลองเล่นเกมซัก 15 นาที 25.199 วินาที ถึง 20 นาที 11.195 วินาทีครับ ...

4.ถ้าไม่ดี ผมใช้เวลาไปถึงที่ร้านที่เราซื้อการ์ดมา ใช้เวลา 33 นาที 45.685 วินาทีครับ ..

5.คุยกับเจ้าของร้าน ใช้เวลา 12 นาที 54.798 วินาทีครับ ..

6.กลับบ้านมาทำใหม่ ใช้เวลา 47 นาที 56.712 วินาทีครับ

ขอบคุณครับ ..

ปล.ขอเกรียนทีเถอะ ...
                            Last edited by Kraiwit; 15 Apr 2009, 23:14:20.

Comment

เกรียน

Comment

Working...
                              X