Announcement

Collapse
No announcement yet.

L2 Cache แคชน้อยแคชมากต่างกันยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• L2 Cache แคชน้อยแคชมากต่างกันยังไงครับ

ตามหัวข้อเลยครับมันมีส่วนกับการประมวลผล
    หรือเล่นเกมต่างกันยังไงครับ
    คือ Cache นี้มันมีหลักการทำงานยังๆงครับ
    ขอบคุณครับผม

ขึ้นกับโปรแกรมที่รัน

Comment

ความรู้ๆ จดๆ

เล่นเกมแทบไม่มีผล

Comment

อ่อครับ
        จะมีผลที่ความถี่ใช่ปะคับ

Comment

รอ

Comment

L1 เร็วสุด เพราะอยู่ใกล้ CPU มากสุดครับ ส่วนใหญ่มีขนาดไม่ใหญ่มากครับ เช่น 32KB 64KB

L2 เมื่อ CPU ค้นหาใน L1 ไม่พบ ก็จะมาที่ตัว L2 ซึ่ง ขนาดของ L2 Cache นั้น ก็จะต่างกัน ตามรุ่น และ ชนิดของ CPU นั้นๆ ซึ่งปัจุบันมีหลายขนาดมากครับเช่น 1MB 2MB 4MB เป็นต้น

นอกจากนี้ยังมี L3 อีกครับซึ่งจะมีความเร็วน้อยกว่าข้างต้นที่กล่าวมา เเต่จะเเลกด้วยขนาดที่มากขึ้นครับ

ซึ่งความเร็วที่ได้จะเรียงดังนี้ครับ
            Register>Cache L1>L2>L3>System Memory> Harddisk

Comment

โอ้ว!! ฟามรู้ จดๆๆๆ

Comment

Originally posted by hoomupoo View Post
                L1 เร็วสุด เพราะอยู่ใกล้ CPU มากสุดครับ ส่วนใหญ่มีขนาดไม่ใหญ่มากครับ เช่น 32KB 64KB

L2 เมื่อ CPU ค้นหาใน L1 ไม่พบ ก็จะมาที่ตัว L2 ซึ่ง ขนาดของ L2 Cache นั้น ก็จะต่างกัน ตามรุ่น และ ชนิดของ CPU นั้นๆ ซึ่งปัจุบันมีหลายขนาดมากครับเช่น 1MB 2MB 4MB เป็นต้น

นอกจากนี้ยังมี L3 อีกครับซึ่งจะมีความเร็วน้อยกว่าข้างต้นที่กล่าวมา เเต่จะเเลกด้วยขนาดที่มากขึ้นครับ

ซึ่งความเร็วที่ได้จะเรียงดังนี้ครับ
                Register>Cache L1>L2>L3>System Memory> Harddisk
                +1 ครับ ใช่แล้ว ..

^^

Comment

แต่ถ้า Cash เยอะก็เร็วปรี๊ดๆ เหมือนกัน (หมดเร็ว) - -*

Comment

แล้วสรุปว่าถ้า L2 เยอะกะไม่เยอะมันต่างกันมากมั๊ยอะคับอยากรู้เหมือนกัน ยกตัวอย่างเลย เช่น E5200 กะ E7200 ฮี่ๆ

Comment

L1 กะ L2 มันเขียนว่า 2xx32 จะเป็นไรมั้ย

Comment

L1 L2 หรือแคช เลเวล1...แคช เลเวล2 มันคือหน่วยความจำที่อยู่ในตัว ซีพียู

คิดง่ายๆ มันก็คือเมมโมรี่ หรือแรม นั้นแหละครับ แต่ว่าด้วยขนาดที่เล็กของมัน และมันอยู่ในซีพียู ดังนั้น ความเร็วในการเข้าถึงข้อมูล จึงเร็วกว่า

ยกตัวอย่าง ให้เห็นภาพ เวลาเราโหลดข้อมูลจากฮาร์ดดิส ก็วิ่งมาที่แรม แล้วก็เข้าซีพียู ถูกป่ะ

ให้ข้อมูลจากฮาร์ดดิสเหมือนกับ หนังสือในห้องสมุด....แรมก็เป็นมือเรา+กระเป๋า ที่ใส่หนังสือ เพื่อเอากลับมาอ่านที่โต๊ะ....แคช อาจจะเป็นกระดาษทด ที่อยู่ใกล้ๆมือ....ซีพียู ก็คือตัวเราเอง

ถ้าเราอ่านหนังสือ หลายๆเล่ม แล้วเราเรียกใช้ข้อมูลหรือสูตรเดิมๆ ซ้ำๆกันบ่อยๆ.... เราก็จดสูตรที่อ่านบ่อยๆ ลงกระดาษทดก็ได้...เพื่อที่เวลาอ่านซ้ำ เราก็จะได้รู้ได้ ว่าข้อมูลหรือสูตรนั้นคืออะไร....ไม่ต้องไปไล่เปิดในหนังสือ

แต่!!! การมีแคชหลายเลเวล ก็ใช่ว่าจะเร็วนะเออ...ส่วนใหญ่ จะมีไม่เกิน4 เลเวลอ่ะ...ตรงนี้มันเป็นเืรื่องของการ Optimization

อ้าว แล้วโปรแกรมใหน จะใช้แคชได้คุ้มค่าละ

ก็โปรแกรม ที่มีการเรียกใช้งาน ซ้ำข้อมูลกันบ่อยๆไง และเน้นที่การใช้งาน CPU โดยตรง...เช่นพวกโปรแกรมประมวลผลต่างๆ...ตัดต่อหนัง...กราฟฟิก

ส่วนเกมส์ อันนี้ก็ใช้นะ เพียงแต่ถ้าให้เทียบกับที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว คงใช้ไม่คุ้มเท่าอ่ะ
                        Last edited by kaluu; 16 Apr 2009, 17:42:37.

Comment

L2 เยอะกว่าเล่นเกมส์ลื่นกว่าครับ

Comment

รู้แต่ว่า Super Pi กับ คะแนน Bench มันเยอะกว่า อิๆ

Comment

รู้จักแต่แบ๊งค์วงแคลช ^^"

Comment

Working...
                              X