Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอง os ใน หนึ่ง HD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอง os ใน หนึ่ง HD

ผมได้แบ่งHD เป็น 2 พาร์ทิชั่นนะครับ (มี HD ลูกเดียว)

ผมลง vista ที่ไดร์ฟ C ก่อน แล้วจึงมาลง XP ที่ไดร์ฟ D

ตอนนี้บูตเครื่อง มันเข้า XP ตลอดเลยครับ

ทำยังไงให้ตอนเปิดเครื่อง แล้วมันมีให้เลือกว่าจะรันวินโดวตัวไหน ครับ

ขอบคุณครับ

ต้องลง XP ก่อนครับ แล้ว Vista ตามหลัง เลือก Custom แล้ว เลือกลง Drive d:/ Vista นะ

ตามนั้นเลย จะมีให้เลือกเวลาบุ๊ต ว่าจะเข้า OS ไหน

Comment

เอาแผ่นวิสต้ามาบู๊ทใหม่ เลือกรีแพร์ แร้วมันจะเข้าวิสต้าได้ จากนั้นติดตั้งโปรแกรม EasyBCD แล้วก็ไปAdd OS เอา

Comment

^
        ^
        ^
        ตามนั้นครับ ได้แน่นอน

ปล. ไม่ว่าจะลงวินโดว์สไหนก่อนก็ตาม สามารถทำ Dual Boot ได้เหมือนกัน ไม่ต้องเจาะจงว่าอันไหนก่อนอันไหนหลังครับ

Comment

Working...
        X