Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ ซิ้งทองแดง TT ของผมเป็นสนิมครับ ทำไงดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ ซิ้งทองแดง TT ของผมเป็นสนิมครับ ทำไงดีครับ

เหตุเกิดจากลองเอาซิ้งไปแช่นน้ำส้มสายชูสังเคราะห์ 5% เพราะอยากให้ซิ้งเงางามเหมือนใหม่ แช่ไว้ 1 ช.ม. พอเอาขึ้นมาปรากฏป็นคลาบสีเหลืองของสนิมเต็มเลย ไม่ทราบจะเอาสนิมออกยังไงครับ โดยเฉพาะส่วนข้างในซี่พินอะครับ ใคก็ได้ช่วยที่ครับ จะเป็นพระคุณมากๆเลยครับ

ขอบคุณทุกคำตอบล่วหน้าครับ

ทำใจครับ มันกัดลงเนื้อทองแดงไปแล้ว สักพักมันจะเขียว

อย่าว่าแต่ 1 ชั่วโมงเลย 5 นาก็ตายแล้วครับ

วันหลังถ้าจะทำ แนะนำให้ผสมน้ำให้เจอจางก่อนครับ

Comment

ตามนี้

Comment

เเนะนำให้ใช้พวกน้ำยาเคมีดีกว่า...อย่าไปใช้พวก COKE น้ำส้มสายชู โซดา ใสแปปเดียวก็หมองครับ ผมลองมาหมดเเล้ว ส่วนผมเเนะนำน้ำยา MCBD3in1Cleaner ใช้เเล้วใสกัน Oxide ได้

Comment

อ่ะครับ ผมไม่มีไรมากนะ
          ผมใช้น้ำยาล้างจาน ล้างมันแล้วเอาฝอยขัดหม้อขัด หายครับ
          คราบหายนะ ไม่ใช่ประกันหาย
          - -"
          ส่วนซิ้งค์ใช้ได้ตามปกติครับ
          ผมเคยลองน้ำยาเคมีอยู่ แต่สุดท้าย มันก็ต้องขัดอยู่ดี ช่วงนี้เลยล้างแบบล้างจานแล้วเอาฝอยขัดหม้อขัดครับ
          ไม่มีรอยกัดหรือเสียหายครับ จริงๆนะ

อย่าใช้อะไรที่มีฤทธิ์เป็นกรดกับมันครับ ทั้งทองแดงและอลูมิเนียมจะเสีย ผมเคยลองแล้ว ฟินตู โอ้ม่ายยย Tuniqเป็นคราบขาวๆเกาะฟิน

******ใช้ซิ้งค์ที่ไม่ได้เคลือบนิคเกิ้ลก็ต้องทำใจ ต้องขยันถอดมันมาล้างบ่อยหน่อยนึง ผมทำ2อาทิตย์/ครั้ง******
          Last edited by kewberoz; 16 Apr 2009, 20:02:59.

Comment

ป๋มเจอคาบออกไซเอา venom ซัดขัดๆเงาแวบบบ venomโครตเงาคับแต่ขัดยากตรงฟิน

Comment

ผมพึ่งลองแช่โค้ก ดันมัวแต่เมาสงกรานต์ แช่คาไว้ 3 วัน

ขาวเป็นหย่อมเลย แถมมีคราบเหมือนสนิมขึ้นเต็มเลย T T

Comment

โซดา ไม่ต้องใส่น้ำแข็งนะ

Comment

Originally posted by Teezz View Post
                  เเนะนำให้ใช้พวกน้ำยาเคมีดีกว่า...อย่าไปใช้พวก COKE น้ำส้มสายชู โซดา ใสแปปเดียวก็หมองครับ ผมลองมาหมดเเล้ว ส่วนผมเเนะนำน้ำยา MCBD3in1Cleaner ใช้เเล้วใสกัน Oxide ได้
                  ไม่ทราบเจ้าน้ำยา MCBD3in1Cleaner อันนี้หาได้ที่ไหนครับ

Comment

ลองเข้าไปดูในนี้ดูครับ http://www.recycle.is.in.th/?md=webb...wtopic&id=2003

Comment

ขอบคุณคร้าบ

Comment

Working...
                      X