Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง vista แล้วไม่เห็น CD-Rom

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง vista แล้วไม่เห็น CD-Rom

spec - Notebook Acer Aspire 5580
    Core 2 Duo T5500

ก่อนหน้านั้นลง XP ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
    แต่ตอนหลังเปลี่ยนมาลง Vista Home Premium โมฯ (build 6001) ก็มีอาการแปลกๆ อย่างนึงที่แก้ไขไม่ได้ คือ...

ตอนเปิดเครื่องแรกๆ จะเห็น CD-Rom แต่สักพักมันจะหายไป ใส่แผ่นเข้าไปมันก็ไม่อ่าน (ก็มันหายไปแล้วนี่..)
    ถ้ารีสตาร์ทใหม่ มันจะเห็นแป๊บนึง แล้วก็หายไปเหมือนเดิม...

ต่อมา ลองถอนแล้วเปลี่ยนมาลง windows Vista Ultimate (build 6000) ก็ยังเป็นเหมือนเดิมครับ

ผมลองอัพ driver chipset, bios, firmware ของ DVD/CD, driver ทุกอย่างที่คิดว่าจะ support กับ vista เป็นเวอร์ชั่นล่าสุดหมดแล้ว แต่ก็ยังเหมือนเดิม

ในต่างประเทศก็มีคนเจอปัญหานี้ แต่ก็ไม่มีใครสามารถแก้ไขได้เลย... ไม่ทราบว่าพอจะมีใครทราบสาเหตุมั่งไหมครับ

ตอนนี้กำลังโหลด windows 7 Ultimate (build 7077) มาลองลงดู ถ้าใช้ไม่ได้อีกคงต้องกลับไปลง XP
    แต่ไม่อยากกลับไปใช้เพราะ Vista สวยมาก แถมเร็วกว่า XP ตั้งเยอะแน่ะ

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by sky_k; 16 Apr 2009, 11:41:02.

มะมีใครรู้เลยเหรอ (T^T)

Comment

โดนไวรัสอะไรหรือป่่าวครับผมก็เคยใช้นะวิสต้าแต่ตัว64bitไม่เคยเจอปัญหาไรเลยนี่ครับ ลองหาแผ่นอื่นมาลงดูครับเผื่อหาย

Comment

ของผมไดร A กับDriver เสียงหายหาไม่เจอ ลงxp อย่างเก่าก็ไม่หาย เลยต้องReset Bios ใหม่ มาแค่ไดร A

Comment

ของผม 4520 g ครับ vista ตอนบูทจะกด cd rom ออกมาได้ แต่พอเข้า windows จะกด ยังไงก็ไม่ออกมาครับ
          แล้วพอเข้าไปข้างในก็ไม่เห็น cd rom ด้วยคับทำไงด๊

Comment

Working...
          X