Announcement

Collapse
No announcement yet.

วิธีการทำ Raid 0 กับ Raid 1

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

นี่ผมมีความคิดแผลงๆหน่อยอ่ะ
    ถ้าเรามีhdd 4 ลูก
    1 ทำ raid 0 กับ 2 และ 3raid 0 กับ 4
    แล้วที่นี้เราเอา 12 และ 34 มา raid 1 กันมันจาเป้นไงอ่ะ(ทำได้รึเปล่า)

Comment

กระทู้ดีๆแบบนี้ +1 ครับ เมพขิงๆ

Comment

ทำนะไม่ยากเท่าไรครับ ตอนเซท
        แตตอนหาแผ่นมาลงนี้ดิ ปวดหัว

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ทำนะไม่ยากเท่าไรครับ ตอนเซท
          แตตอนหาแผ่นมาลงนี้ดิ ปวดหัว
          แผ่นอะไรเหรอครับ

ปล. แล้วใช้ได้กับฮาร์ดดิส ทุกรูปแบบเลยเหรอครับ แล้ว HDD แบบของผม(ตามลายเซ้นต์) ใช้ได้อ่ะป่าว ถ้าไปซื้อมาอีกลูกนึงอ่ะครบั

Comment

การต่อ RAID ก็ง่ายๆเลยครับ
            - HDD 2 ลูกเหมือนกันจะได้ไม่ขาดทุนเนื้อที่
            - เข้าเซทใบออสให้เป็น RAID ENABLE
            - พอบูทเครื่อง ถึงหน้า ใบออสเชค RAID ก็กดตามที่ ใบออสบอกให้กดเข้าไปตั้ง ประเภท RAID
            จบ

ที่นี้ปัญหาคือ แผ่นวินโดวนี้แหละ บาง MB มันไม่รับกับแผ่น ไม่ใช่ซิต้องบอกว่า บางแผ่นมันไม่รับกับ system นั้นก็ไม่สามารลงได้(หมายถึงแผ่น MOD นะ) แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โต แค่หาแผ่นใหม่มาลงก็เท่านั้นครับ ถ้าไม่ใช่แผ่นวิน MOD หรือแผ่นวิน MOD นั้นไม่มีไดร์เวอร์ชิพคอนโทล RAID รุ่นที่ MB เราใช้ก็ต้องมี FDD อีก1ตัวเอาไว้โหลดไดร์เวอร์ RAID

ปัญหามันจะอยู่ส่วนหลังครับ ส่วนเรื่องเซท RIAD มันบังคับทำตามขั้นตอนอยู่แล้วครับ

Comment

ปักหมุดเลยครับผม... ความรู้จริง ๆ หามานานแระวิธีการเนี่ย เหลืออีกอย่างเดียว คือฮาร์ดดิสอีกลูกนึง..

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                การต่อ RAID ก็ง่ายๆเลยครับ
                - HDD 2 ลูกเหมือนกันจะได้ไม่ขาดทุนเนื้อที่
                - เข้าเซทใบออสให้เป็น RAID ENABLE
                - พอบูทเครื่อง ถึงหน้า ใบออสเชค RAID ก็กดตามที่ ใบออสบอกให้กดเข้าไปตั้ง ประเภท RAID
                จบ

ที่นี้ปัญหาคือ แผ่นวินโดวนี้แหละ บาง MB มันไม่รับกับแผ่น ไม่ใช่ซิต้องบอกว่า บางแผ่นมันไม่รับกับ system นั้นก็ไม่สามารลงได้(หมายถึงแผ่น MOD นะ) แต่ก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่โต แค่หาแผ่นใหม่มาลงก็เท่านั้นครับ ถ้าไม่ใช่แผ่นวิน MOD หรือแผ่นวิน MOD นั้นไม่มีไดร์เวอร์ชิพคอนโทล RAID รุ่นที่ MB เราใช้ก็ต้องมี FDD อีก1ตัวเอาไว้โหลดไดร์เวอร์ RAID

ปัญหามันจะอยู่ส่วนหลังครับ ส่วนเรื่องเซท RIAD มันบังคับทำตามขั้นตอนอยู่แล้วครับ
                อ่อ กระจ่างเลยครับ แสดงว่า ถ้าให้ชัวร์นี่ วินโดว์แบบ Orliginal น่าจะชัวร์สุด ใช่ป่ะครับ ผมใช้ XP Dark V7 อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะตอนนี้มีลูกเดียว แต่เป็นเรื่องที่น่าลองมากครบั มันคล้ายๆ กับพอร์ต USB ที่ 2.0 เร็วกว่า 1.0 อะไรประมาณนี้ น่าจะใช่

Comment

Originally posted by jenjj69 View Post
                  อ่อ กระจ่างเลยครับ แสดงว่า ถ้าให้ชัวร์นี่ วินโดว์แบบ Orliginal น่าจะชัวร์สุด ใช่ป่ะครับ ผมใช้ XP Dark V7 อยู่ครับ แต่ยังไม่ได้ลอง เพราะตอนนี้มีลูกเดียว แต่เป็นเรื่องที่น่าลองมากครบั มันคล้ายๆ กับพอร์ต USB ที่ 2.0 เร็วกว่า 1.0 อะไรประมาณนี้ น่าจะใช่
                  ลองใช้ดูครับแล้วจะรู้เองครับว่ามันดีหรือไม่ดีอย่างไร

แต่บอกได้เลยครับว่า ความแรงที่เข้าพูดถึงกันของ RAID0 อยุ่ที่ประเภทงานที่เราทำครับ ไม่ได้แรงไปทุกอย่างแบบรู้สึกได้ครับ แต่ถ้างานใหนต้องการการรับส่งข้อมมูลครั้งละมากๆ ละก็ แทบไม่อยากกลับไปใช้ HDD ลูกเดียวอีกเลยครับ

Comment

ปักหมุดเลยคร้าบ ได้ความรู้มาก ขอบคุณมากครับ

Comment

ความรู้ ปึก

Comment

ขอบคุณหลาย ๆ สงสัยมานานมันคืออะไร และมีประโยชน์อย่างไร ขออ่านเเป๊บนะ....ของดีมีประโยชน์ขอไปลงเว็บหน่อยนะครับ...
                        Last edited by pramook; 17 Apr 2009, 07:30:02.

Comment

เคยลง วินโดว์ vista 32 bit กับ harddisk ต่อ raid0 2ลูก mainbord chip set nforce 590 sli ไม่ต้องหา driver raid ตอนลง ลงรวดเดียวผ่านเลย เนื่องจากวิสตาร์ มีไดร์เวอร์ raid ของchip nforce อยู่แล้ว
                          แต่กับวินโดว์ xp ต้องหาdriver raid มาลงตอนติดตั้ง driver raid จะอยู่ใน driver ของ mainbord ต้องโหลดมาเก็บใว้ใน drive :A ตอนลงวินโดว์ให้ กด F6 หรือเปล่าจำไม่ได้แล้ว ตอนเริ่มติดตั้งตอนแรกเลย สักพัก วินโดว์ xp จะร้องหาไดร์เวอร์ raid โหลดจาก drive:A เข้าไปแล้วจะเข้าไปสู่ เมนูติดตั้งมองเห็น harddisk รวมกันเป็นลูกเดียว 200GB+200GB จะมองเห็นเป็น 400GB ลูกเดียวเลย เราสามารถ แบ่ง พาร์ติชั่น-ฟอร์เมต ทำได้ทุกอย่างเหมือน ฮาร์ดิสลูกเดียวเลย ลงวินโดว์เร็วมากครับ raid0 นี่

Comment

Originally posted by X3STeNLiTE View Post
                            ปักหมุดเลยครับผม... ความรู้จริง ๆ หามานานแระวิธีการเนี่ย เหลืออีกอย่างเดียว คือฮาร์ดดิสอีกลูกนึง..
                            +1 ครับ

Comment

ช่วย + กันด้วยนะครับ อิอิ

Comment

Add to my favourites

Comment

Working...
                                X