Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่การ์ดจอแล้วเปิดเครื่องไม่ติด A780GM-A ULTRA v1.0

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่การ์ดจอแล้วเปิดเครื่องไม่ติด A780GM-A ULTRA v1.0

หวัดดีครับทุกท่าน

พอดีผมเจอปัญหาอย่างหนึ่งคือ ใส่การ์ดจอแล้วเปิดเครื่องไม่ติด

เลยอยากถามผู้รู้หน่อยครับ อยากรู้ว่าเป็นกับอะไร จะได้แก้ให้หายเร็วๆ

สเปคคอมพ์ผมคือ

AMD x3 8450

Ram 2GB

Graphic Card :GF 9600gso

PSU:400W GIGABYTE GE-R460-V1 (ตอนซื้อมาเค้าบอกว่าวัตต์เต็ม ซื้อมาจากjib)

Motherbord:A780GM -A Ultra

เวลาเปิดเครื่อง ถ้าใช้onboard จะเปิดได้ครับ

แต่พอต่อการ์ดจอ เปิดมันไม่ติด

อ่านในคู่มือ ผมลองเข้าไปตั้งในadvanced Chipset เปลี่ยนจากOnboard เป็น PCI Expressแล้วครับ(ก็ยังเปิดไม่ติด ต่อสายจอเข้าคอมพ์แล้วก็ไม่ติด ต้องกลับไปใช้onboard)

จนปัญญาจริงๆเลยเข้ามาถามครับ

ผมคิดว่าปัญหาน่าจะอยู่ที่บอร์ด หรือไม่ก็PSU น่ะครับ

ใครรู้ก็บอกผมหน่อยครับ หรือจะสอบถามอาการอีกก็จะตอบให้ครับ

เปิดไม่ติดนี่ คือเครื่องทำงานแต่จอมืดใช่ป่ะครับ ลองเอายางลบถูตรงหน้าสัมผัสการ์ดจอแล้วเสียบใหม่แน่นๆครับ

Comment

ใช่ครับ จะลองดูครับ

ลองแล้วคับ ก็ยังไม่ติดอ่ะ
      Last edited by kawaiioz; 16 Apr 2009, 14:35:44.

Comment

ดัน

Comment

ดัน

Comment

ต่อ port ไหน ออกจากการ์ดจอครับ แล้วจอตัวไหน

Comment

อาการเหมือนผมเลย ทู๊...ก อย่าง แต่ของผมเวลาต่อใช้ DVI ครับ ช่วยด้วยครับ ปวดหัวจังง ง ง งง

Comment

ผมเข้าปกติดี แต่ต้องรอนานหน่อยกว่าจะเข้า ไม่รุ้ทำไมเหมือนกัน หลังเข้าได้ก็ไปเซตไบออส ได้เริ่มเข้าจาก pci Ex ก็ยังเข้าไม่ได้ หลังจากผมก็ โหลดเซฟไบออสไปเลย แล้วก็เข้าได้ตามปกติ แล้วค่อยClock Cpu เอาไหม่ครับ

ลองทำดูครับ ตอนผมเสียบ4850ทีแรกก็เป็นครับ

Comment

Originally posted by tiksna View Post
                  ต่อ port ไหน ออกจากการ์ดจอครับ แล้วจอตัวไหน
                  คือต่อเข้าจอเครื่องครับ แต่ยังเปิดไม่ติด ตอนนี้ต้องใช้ ออนบอร์ดไปก่อน

Originally posted by _joy_boy_ View Post
                  อาการเหมือนผมเลย ทู๊...ก อย่าง แต่ของผมเวลาต่อใช้ DVI ครับ ช่วยด้วยครับ ปวดหัวจังง ง ง งง
                  มีเพื่อนร่วมทุกข์แล้ววว (ควรจะดีใจไหมเนี่ย)ถ้าได้วิธีแกก็บอกผมด้วยนะครับ

Originally posted by Yakuzaa View Post
                  ผมเข้าปกติดี แต่ต้องรอนานหน่อยกว่าจะเข้า ไม่รุ้ทำไมเหมือนกัน หลังเข้าได้ก็ไปเซตไบออส ได้เริ่มเข้าจาก pci Ex ก็ยังเข้าไม่ได้ หลังจากผมก็ โหลดเซฟไบออสไปเลย แล้วก็เข้าได้ตามปกติ แล้วค่อยClock Cpu เอาไหม่ครับ

ลองทำดูครับ ตอนผมเสียบ4850ทีแรกก็เป็นครับ
                  ผมลอง 3870 กะ 9600gsoแล้วครับ ก็ไม่ติด

วันนี้กะส่งเคลม

Comment

ถ้าไปเครมมาแล้วต่อใส่เข้าไปอีก ไม่ติด ผมว่านะจะเป็นที่เมนบร์อดแล้วละ

Comment

เอ่อ.. ผมลืมบอกไปว่าจะส่มเมนบอร์ดไปเคลม

ใครยังมีวิธีแก้ยังบอกครับ ว่าจะออกไปสายๆหน่อย

Comment

มันเป็นแบบนี้ครับ Mainboard มันมี Hybrid Crossfire ไปปิด Surround View ใน BIOS
                        แล้วก็จะเสียบที่การ์ดจอได้ปกติครับได้ปกติ
                        - พอเปิดเครื่อง กด Delete ย้ำๆ จนแน่ใจว่าเข้า Mode Setup Bios แล้ว
                        - ถ้าจอไม่ติดก็เปลี่ยนที่เสียบจอจาก Mainboard => การ์ดจอ ; การ์ดจอ => Mainboard
                        - ไป Set Surround View = Disable (จำไม่ได้ว่าตรงไหน)
                        - ไป Set Initial Graphic = PCIE
                        - เสียบจอที่ การ์ดจอ

Comment

ขอบคุณครับ จะลองดู

เหอะๆ มันก็ไม่ติดน่ะครับ

จังสิ้ มันต้องถอน!!!
                          Last edited by kawaiioz; 17 Apr 2009, 09:51:39.

Comment

ลองเอาไปร้านเทสดูครับ ถ้าติด...ผมว่าน่าจะเซตอะไรสักอย่างที่ไบออสผิด

Comment

อาการเดียวกะผมเลยแฮะ

ของผมบอร์ด asus รุ่น a8n5x กะการ์ดจอ 3870 * 2 เปิดครื่องแล้วเครื่องติดแต่ไม่มีภาพออกจอ (พอเอาการ์ดจอรุ่นเดอะอย่าง x550 เสียบแทนกลับไม่มีปัญหา)

จะว่าการ์ด 3870 * 2 เสียก็ไม่ใช่ เพราะลองเอาไปใส่ในบอร์ดของ p5k กลับใช้ได้ไม่มีปัญหา

เฮ้อ กลุ้ม p5k เสือกไม่ใช่ของผมอีก

Comment

Working...
                              X