Announcement

Collapse
No announcement yet.

พื้นที่ใน ฮาดดิส หายไป ทั้งๆที่ไม่ได้ลงอะไรเพิ่มเข้าไปเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พื้นที่ใน ฮาดดิส หายไป ทั้งๆที่ไม่ได้ลงอะไรเพิ่มเข้าไปเลย

ไดร์เต็มคับ ทั้งๆที่ไม่ได้ ลงอะไรเลย

ไดร์ C ผมไม่ได้ลงโปรแกรมอะไรเลย ลงแต่ วินโด้ คับ
    ขนาด 10gb มันขึ้นว่า เหลือว่าง 2.5 gb
    แต่ผมมั่นใจว่า มันยังไม่เต็ม ผมเลยปรับให้มันโชว์ hidden file
    แล้วเข้า ไดร์ C กด Ctrl+a (คลุมดำทั้งหมด) แล้วคลิกขวาเลือก properties
    มันขึ้นว่า 5.5 แล้วอีก 2gb มันหายไปไหน

เป็นเพราะอะไร แก้ยังไงคับ

สมัยนี้ ไดร์ที่ลงวินโดว์ 10GB ถือว่าน้อยมาครับ

Windows XP SP3 เพียวๆ ก็น่าจะ 4-5BG

Page File น่าจะ 512- 1GB ขี้นอยุ่กับแรม ที่ยัดเข้าไป ถ้าแรมเยอะ มันก็ใหญ่ตามไปด้วย

Restore File ประมาณ 5-10% -ของแต่ละไดร์ ก็ 512-1GB

Hibernet ประมาณ 300-500 MB

ไม่ทราบท่านได้ปิดไปรึยังครับ ลอง เอาเช็คบ็อก หน้าข้อนี้ออก
    Hide Protected Operating System Files ......

แล้วไปดุในไดร์ C ว่า มีไฟล์เหล่านี้อยุ่มั้ย

ถ้ายังไม่ปิด ก้ลองปิดไปบางตัว หรือลดขนาดลง

Page Files ให้ไปใช้ ไดร์อื่นแทน จะดีกว่าใช้ไดร์ที่ลงวินโดว์

-*-

Comment

ทำ system restore ไว้ด้วยหรือป่าว มันก้อกินเยอะเหมือนกันนะ

Comment

Originally posted by BoM View Post
        สมัยนี้ ไดร์ที่ลงวินโดว์ 10GB ถือว่าน้อยมาครับ

Windows XP SP3 เพียวๆ ก็น่าจะ 4-5BG

Page File น่าจะ 512- 1GB ขี้นอยุ่กับแรม ที่ยัดเข้าไป ถ้าแรมเยอะ มันก็ใหญ่ตามไปด้วย

Restore File ประมาณ 5-10% -ของแต่ละไดร์ ก็ 512-1GB

Hibernet ประมาณ 300-500 MB

ไม่ทราบท่านได้ปิดไปรึยังครับ ลอง เอาเช็คบ็อก หน้าข้อนี้ออก
        Hide Protected Operating System Files ......

แล้วไปดุในไดร์ C ว่า มีไฟล์เหล่านี้อยุ่มั้ย

ถ้ายังไม่ปิด ก้ลองปิดไปบางตัว หรือลดขนาดลง

Page Files ให้ไปใช้ ไดร์อื่นแทน จะดีกว่าใช้ไดร์ที่ลงวินโดว์

-*-

หมายถึง pagefile.sys ตัวนี้รึป่าวคับ 2gb แหนะ
        ไฟล์ system มันย้ายได้หรอ

Comment

Originally posted by totte View Post
          หมายถึง pagefile.sys ตัวนี้รึป่าวคับ 2gb แหนะ
          ไฟล์ system มันย้ายได้หรอ
          Page File มันคือ Virtual Memory งับ ย้ายไดรว์ได้

Comment

Originally posted by manchester2548 View Post
            Page File มันคือ Virtual Memory งับ ย้ายไดรว์ได้
            1. ย้ายยังไงคับ ก็ move ธรรมดาหรอ (ไฟล์ sys กลัวพัง -*-)

2. แล้วถ้าจะไม่ย้าย จะปรับขนาดของ Virtual Memory แทน จะเข้าไปปรับยังไง เข้าตรงไหน

Comment

Originally posted by totte View Post
              1. ย้ายยังไงคับ ก็ move ธรรมดาหรอ (ไฟล์ sys กลัวพัง -*-)

2. แล้วถ้าจะไม่ย้าย จะปรับขนาดของ Virtual Memory แทน จะเข้าไปปรับยังไง เข้าตรงไหน
              ตามรูปงับ

Comment

ถามอีกนิดคับ ถ้า ram เยอะ
                ก็ไม่ควรใช้ Virtual Memory ใช่ไหมคับ

Comment

ขอบคุณสาระดีดีและความพยายาม manchester2548

ผ่านมาได้ความรู้อีกแล้ว

Comment

Working...
                  X