คือว่าผมมีโน๊ตบุ๊คสองเครื่องครับยี่ห้อ ASUS ใช้ต่อเน็ตปกติผ่าน wireless accesspoint ของ NETGEAR D834G ประมาณอาทิตย์ก่อนมันเริ่มเกิดอาการเข้าเว็บบางเว็บไม่ได้ ผมก็ไม่เอะใจอะไรนึกว่าโดนไวรัสก็ scan แต่แล้วก็ไม่มี แก้ยังไงๆ ก็ไม่หาย เปลี่ยน browser ก็แล้วก็ยังไม่หายมันจะเป้นแบบว่าเวลาเข้าไปเว็บไซต์บางเว็บมันจะโหลดมาไม่หมดเช่นโหลดแต่ logo แล้วก็ค้างอยู่อย่างนั้น

เมื่อเช้าผมเลยลงวินใหม่ก็นึกว่ามันหายแล้วแต่แล้วสักพักมันก็เป็นอีกเหมือนเดิมครับแต่เว็บที่ notebook ของผมสองเครื่องเข้าไม่ได้นั้น pc กลับเข้าได้ปกติครับ ผมก็เลยลองเอาสายแลนมาจิ้ม notebook อยู่ก็ยังเป็นเหมือนเดิม สรุปคือ ผมหาต้นเหตุไม่เจอว่าเกิดจากอะไร ใช้ antiviruus ของ bitdefender total security ทั้งสามเครื่องเลยครับ