Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามการFormatและลงวินโดว์ใน"SSD"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามการFormatและลงวินโดว์ใน"SSD"

อาจจะอ่านเข้าใจยากซักนิดนะคับแต่ผมจำเป็นต้องถามจิงๆ

เรื่องมีอยู่ว่าผมทำการconvert partition ของ SSD โดยใช้โปรแกรม partiton magic เปลี่ยนจาก NTFS เป็น FAT32 จากนั้นก้อลงวินโดว์ใหม่ แต่ปัญหามีอยู่ว่า หลังจากเลือกpartition ที่ต้องการเรียบร้อยแร้ว มันไม่มีตัวเลือกให้ Formatเป็นFat32 ก่อนลงวินโดว์อ่ะคับตรงหน้าจอสีฟ้าที่มันจะเขียนประมานว่า

.......NTFS (Quick)
    .......NTFS
    .......Fat32 (Quick) <<<< ไม่มีตัวเลือกนี้
    .......Fat32 <<<< และตัวเลือกนี้

ไม่ทราบว่าผมจะต้องทำอย่างไรให้มีสองตัวเลือกด้านล่างขึ้นมา ถ้าไม่จำเป็นต้องทำผมจะต้องทำอย่างไรให้Format เป็น Fat32 ได้เหมือนกับตัวเลือกของNTFS สองอันบน

ตอนนี้ผมต้องเอาSSDไปFormat เครื่องอื่นแร้วนำมาลงวินโดว์โดยใช้ตัวเลือกอันสุดท้ายที่ประมานว่าลบโฟลเดอร์วินโดว์เก่าทิ้งแร้วลงใหม่อ่ะคับ แผ่นที่ผมใช้ลงผมลองหลายแผ่นแร้วคับแต่ทั้งหมดที่ลองเป็นแผ่นWindow XP Original

ขอบคุรสำหรับความรู้ที่ทุกท่านมอบให้นะคับ

อ๊อเกือบลืม SSD ของผม 64GB นะคับผม ย้ำอีกครั้งนะคับต้องการFormatและลงวินโดว์ เป็น Fat32

Comment

ความรุ้เท่าที่มีนะคับ ผมคิดว่าต้องแบ่ง พาธิชั่น ไม่งั้น จะต้องเปง NTFS อ่ะคับ มันเกินขนาด

ไม่แน่ใจ รอท่านอื่นนะคับ

Comment

Originally posted by gunnerplus View Post
        ความรุ้เท่าที่มีนะคับ ผมคิดว่าต้องแบ่ง พาธิชั่น ไม่งั้น จะต้องเปง NTFS อ่ะคับ มันเกินขนาด

ไม่แน่ใจ รอท่านอื่นนะคับ
        คิดแบบท่านอยู่เหมือนกันแต่พอดีว่าผมไปเล่นเครื่องเพื่อนรู้สึกเค้าแบ่ง40-40 แต่ยังformat ได้ทั้งสองอย่าง แต่ก้อขอขอบคุนมากคับ

Comment

แล้วทำไมถึงลงเป็น FAT32หละครับ NTSC หนะดีแล้ว ใช้SSDทั้งทีแต่ไปใช้FAT32 ก็แย่เลย -*-

เรื่องไม่มีFAT32 ถ้าเดาไม่ผิดมันน่าจะมีแต่NTSC มานานแล้วถ้าใช้window ตัวที่ออกมาหลังๆ(หรือจะเป็นเพราะใช้sataก็ไม่แน่ใจนะ)

Comment

Originally posted by ohm27 View Post
            แล้วทำไมถึงลงเป็น FAT32หละครับ NTSC หนะดีแล้ว ใช้SSDทั้งทีแต่ไปใช้FAT32 ก็แย่เลย -*-

เรื่องไม่มีFAT32 ถ้าเดาไม่ผิดมันน่าจะมีแต่NTSC มานานแล้วถ้าใช้window ตัวที่ออกมาหลังๆ(หรือจะเป็นเพราะใช้sataก็ไม่แน่ใจนะ)
            ทำไมถึงใช้FAT32 ??? อันนี้ก้อเพราะว่าSSD มันเขียนได้ช้ากว่า ฮาร์ดดิสแต่อ่านข้อมูลได้เร็วกว่าคับ ผมได้ลองดูแร้วในตอนแรกผมใช้ NTFS เวลาในการบูตเครื่องบวกเวลาที่เริ่มใช้งานต้องใช้เวลานานพอสมควร แต่เมื่อเปลี่ยนเป็นFAT32 นั้นเรียกได้ว่าหน้ามือเปนหลังเท้าเลยคับ

NTFS มันเรวและดีกว่า FAT32 ในทางเทคนิคบางข้อเท่านั้นคับ ข้อมูลอันนี้ผมหาในพี่กูลเอา เปรียบเทียบกับโน๊ตบุ๊คของAcer รุ่นที่ใช้ SSD

Comment

Working...
            X