Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหล่าสาวก AMD ช่วยสอนผมดูหน่อยคับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เหล่าสาวก AMD ช่วยสอนผมดูหน่อยคับผม

คือว่า Intel อ่ะ มันจะบอก FSB มาเรยใช่ปะ

แร้ว AMD ดูตรงไหน ตรงSystembus เหรอ

แร้วเลือกบอร์ดกะซีพียูยังไงให้รับกันได้อ่ะ

แร้วได้บอร์ดที่ว่ารับได้2000 งี้

แร้วCPU มันเกิน 2000 งี้ มันก้อวิ่งแค่ 2000 เหรอ งงมากคับผม

แร้ว AMD รับการ์ดจอทั้ง Nvidia แระได้ ATI ได้ ทั้ง2รึเปล่าคับผม ช่วยสอนหน่อย

คับผมแร้ว

45nm กะ65 nm ต่างกันยังไง ต้องเลือกใส่ที่บอร์ดกะCpu ช่ายมั้ยอ่ะ

ช่วยตอบทีนะคับผม

อ้อแร้ว hit link คือค่าอะไรอ่ะ
    Last edited by jason13x13; 17 Apr 2009, 08:46:38.

ไอที่บอก 2000 มันคือ HT Links ชื่อเต็ม HyperTransport
    บัส HyperTransport (HTT) ของ AMD มีการออกแบบที่แตกต่างจากบัสเดิมๆ การเชื่อมต่อบัส HTT มีลังษณะแบบ point-to-point คือ อุปกรณ์ แต่ละตัวจะถูกเชื่อมต่อกันคล้านปลั๊กไฟ ดังนั้น ประสิทธิภาพของบัส HTT จึงมีประสิทธิภาพสูงกว่า Front Side Bus (FSB) หรือบัสเดิมที่นิยมใช้กัน
    ปกบัส CPU จะมีการรับส่งข้อมูลที่64บิต แต่บัส HTT สามารถปรับความกว้างของการรับส่งข้อมูลได้ 8, 16, 32 ตามการออกแบบของผู้ใช้งาน บัส HTT ทำงานแบบสัญญาณขาขึ้นขาลง เหมือน ram ddr และใช้หน่วยวัด MT/s

ถ้าบอดรับ HT link ได้ 2000 CPU วิ่งเกิน ก็จะวิ่งแค่ 2000 ครับ

รับได้ทั้งสองค่ายแหละครับ แต่ SLI หรือ CrossFire ต้องดูที่ Chip ด้วย

45nm กับ 65 nm เป็นเทคโนโลยีการผลิต

45nm ร้อนน้อยกว่า กินไฟน้อยกว่า ครับ อื่นๆ 45nm ดีก่า

Comment

เรพบนเทพครับ ตอบหมดเลย

จี้ให้อีกนิดละกัน
      เลข 2000 ตัวที่ท่าน จขกท เห็นก็คือ FSB นั่นเอง
      เมนบอร์ดที่รับได้ 2000 (Socket AM2) ก็คือเมนบอร์ดที่ FSB ได้สงสุด 2000
      FSB ไม่ใช่ CPU Clock ... Clock ของ CPU ไม่ได้ถูกจำกัดที่เมนบอร์ด

Comment

แร้ว FSB bus ของ AMD ดูตรงไหนคับ

เหงเค้าบอกว่าถ้าเยอะก้อจะเร่นเกมลื่นอ่ะคับ

ตรง SystemBus คือ FSB bus เหรอคับผม

Comment

" แล้ว " ครับ ไม่ใช่ " แร้ว "

Comment

เร่นเอ็มมากไปหน่อย ภาษาเอ็มอ่ะ เหอะๆ

Comment

Originally posted by kapookdum View Post
              " แล้ว " ครับ ไม่ใช่ " แร้ว "
              แหม่ นิดๆหน่อยๆ ไม่ได้เลยนะท่าน

Comment

บัสของ cpu ก็เอาความเร็ว core ไปหารกะตัวคูณของซีพียูรุ่นนั้นๆหรือที่ตั้งค่าไว้ ก็จะได้บัสจริงๆของมันไงครับ
                เช่น Athlon X2 3800+ วิ่ง 2.0g = 2000m หารด้วย 10 (ตัวคูณของ Athlon X2 3800+) จะได้บัส = 200 นั่นเอง ดูเหมือนว่าบัสจริงๆของ AMD มันก็ 200 หมดเลยมั้งนะ ส่วนความเร็วของ HT = บัส(200) * ตัวคูณ HT * 2

Comment

CPU ผม X4 9550@2.60GHz HT Link อยู่ที่ 2130MHz แล้ว M/B ผม ECS A780GM-A HT Link มันวิ่งจิงๆที่ 2130MHz รึป่าวคับ รึว่ามันโชว์แต่ใน CPU-Z วิ่งจิงไม่ถึงคับ ^_^"

Comment

ไม่ใช่คับ มันต้อง คูณ 2 เพราะมันเป็นแบบคล้ายๆกะแรม DDR มันมีขาขึ้นกับขาลง ในรอบสัญญาณนาฬิกาเดียว 2130 จิงๆมันเป็น 4260 คับ X4 9550 มันเป็น HT ตัวใหม่ มันสูงสุดที่ 5600 มั้งคับถ้าจำไม่ผิด

Comment

ไม่ใช่คับ มันต้อง คูณ 2 เพราะมันเป็นแบบคล้ายๆกะแรม DDR มันมีขาขึ้นกับขาลง ในรอบสัญญาณนาฬิกาเดียว 2130 จิงๆมันเป็น 4260 คับ
                      อ่ะใช่คับ ผมเข้าในคับว่าต้องคุณ 2 ตามสเปกมันเขียน 3600 แต่ตอนนี้ CPU มันวิ่ง 4260 เลยอยากทราบว่าจิงๆแล้ว M/B มันวิ่ง 4260 เท่า CPU ไหม หรือว่ามันให้วิ่งที่แค่ 3600,4000 คับ

Comment

ถ้ามันวิ่งได้ไม่ค้างก็เอาเยอะไว้ดีกว่าคับ

Comment

Working...
                        X