Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ultra120 extreme ทำความสะอาดไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ultra120 extreme ทำความสะอาดไงครับ

Ultra120 extreme ทำความสะอาดไงครับ

เพราะว่า ซื้อมาประมาณ 3 เดือนได้แล้วอ่ะ ไม่เคยทำความสะอาดเลย ในห้องฝุ่นเยอะมาก อยากรู้อ่ะว่าทำความสะอาดยังไงอ่ะครับ เห็นมันมีครีบซ้อนกันอยู่ถี่มากเลยอ่ะครับ

เอาออกมา ล้างน้ำ แช่น้ำแป๊ปซี่สัก1ชั่วโมง สะอาดแน่นอน เวลาใส่กลับก็ทาซิลิโคนด้วยครับ

Comment

แล้วมันจะไม่เป็นสนิมหรือครับ หรือว่าต้องเป็นน้ำเป๊ปซี่เท่านั้น (ผมหมายถึงน้ำอัดลมอื่นได้มั้ย หรือน้ำเปล่าได้มั้ย)

Comment

เฮ้ๆ อย่าแช่อะไรที่เปนกรดครับ ฟินเสีย
        มันจะเปนคราบขาวๆเกาะ วิธีทำความสะอาดลองย้อนกลับไปดูกระทู้นี้อ่ะครับhttp://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=436919

อันที่จริงล้างแค่น้ำเปล่าก็พอแล้ว จริงๆนะ

เพราะว่า ทูนิคผมที่แช่โซดามาอ่ะ ใช่ทองแดงใหม่ แต่สุดท้ายตูก็ต้องมาขัดมันอีกอ่ะ แต่ฟินที่เป็นอลูมิเนียมล่ะ แหม่ ขาวกันเป็นวงๆ
        Last edited by kewberoz; 18 Apr 2009, 10:09:38.

Comment

แช่โค้กหรือโซดาก็ได้ครับ ไม่มีคราบแน่นอน แต่หลังจากแช่เสร็จแล้วล้างน้ำ เราต้องใช้ไดเป่าแห้งให้เร็วที่สุด ไม่งั้นจุดที่ว่าตามมาแน่นอน

Comment

ชักไม่มั่นใจแล้วอ่ะ เรื่องเอาไปแช่โค้กอ่ะครับ

ที่บ้านผม(เป็นบ้านเช่าที่มหาลัย) ก็ไม่มีตัวเป่าฝุ่นแรงๆด้วย ถ้าจะเอาแรงๆก็ต้องไปเอาที่มาเติมลมรถมาเป่า

Comment

เอา วีนอล ขัดเลย

Comment

ถ้าขยันหน่อยvenomขัด แต่ยากมาก เงาโครตตต ป๋มไม่แนะนำไปแช่นำอารายที่เป็นหรดนะมานเปน heat pipe ข้างในมีสารที่ใช้โอนความร้อนของมานอยู่ระวังด้วยนะคับ ตอนนี้ป๋มเริ่มปลงเอาออกมาเป่าๆฝุ่นพอ

Comment

ตามความเห็นของท่านข้างบนอ่ะครับ ผมกะว่าจะใช้ วีน่อล มาใช้ซะหน่อย

พอดีเคยคุมงานติดตั้งชุดครัว เขาเอาวีน่อลมาขัด sink ล้างจาน แปปเดียวสะอาด

เพราะผมไม่มั่นใจเลยเรื่องเอาไปแช่น้ำอ่ะครับ

แต่ว่า วีน่อลมันก็ขัดได้แต่ผิวบนไม่ใช่หรือครับ

หรือว่าต้องที่เป็น fin ต้องใช้ลมแรงๆเป่าเอาอ่ะครับ

Comment

ตรงไหนที่ขัดได้ใช้วีน่อลขัดอ่ะครับ
                    แต่ถ้าขัดไม่ได้ แค่ล้างน้ำเปล่าฝุ่นก็ออกแล้ว
                    ผมใช้แช่ซิ้งค์ในกะละมังแล้วเขย่าๆซิ้งค์ ให้น้ำพัดฝุ่นที่ติดฟินออก

Comment

Originally posted by agawin View Post
                      ตามความเห็นของท่านข้างบนอ่ะครับ ผมกะว่าจะใช้ วีน่อล มาใช้ซะหน่อย

พอดีเคยคุมงานติดตั้งชุดครัว เขาเอาวีน่อลมาขัด sink ล้างจาน แปปเดียวสะอาด

เพราะผมไม่มั่นใจเลยเรื่องเอาไปแช่น้ำอ่ะครับ

แต่ว่า วีน่อลมันก็ขัดได้แต่ผิวบนไม่ใช่หรือครับ

หรือว่าต้องที่เป็น fin ต้องใช้ลมแรงๆเป่าเอาอ่ะครับ
                      ช่ายคับตามฟินจะขัดไม่ได้ป๋มก็ไม่รู้เหมือนกานจะทำยังไงป๋มไม่กล้าเอาไปแช่พวกกรดอะ เพราะFinมานไม่เหมือนตัวฐาน พื้นที่ผิวสัมพัทเยอะ และบางมากยิ่งเกิดปติกิริยาเร็วมาก กลัวมานกรันจนผุ

Comment

Working...
                      X