Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับเปิดเครื่องไม่ติด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับเปิดเครื่องไม่ติด

ซื้อฟีน่อม x3 8750 บอร์ด ecs a780 gma-ultra มาประกอบเสร็จแล้ว ปรากฎว่า เครื่องเปิดไม่ติด พัดลมไม่หมุน แต่ไฟสีเหลืองตรงเมนบอร์ดติด ตรงเมนบอร์ดมันเป็นไฟ atx power 12 v แบบ 8 พิน แต่ psu ที่ติดมากับเคส gview 450 w มีแค่ 4 พิน เกี่ยวกันใหมครับว่า ผมจะต้องไปซื้อ psu ใหม่ที่มีแบบ 8 พินเหมือนกัน หรือว่า สามารถใส่แบบ 4 พินได้เลย ส่วนพินที่เหลือปล่อยทิ้งไว้ได้ สาเหตุที่เปิดเครื่องไม่ติด เป็นเพราะไฟไปเลี่้ยงเครื่องไม่พอหรือเปล่า ถ้าเพราะสาเหตุนี้จะได้ไปซื้อ psu มาใหม่เอาแบบมี 8 พิน หรือผมจะขายเมนบอร์ดทิ้ง ซื้อใหม่ดีไม๊ เอาasus คงดี ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบให้นะครับ

น่าจะเป็นที่ เพาเวอร์ซัพพลาย นั้นเเละครับ

Comment

เปลี่ยนpsuเลย เอาriadmax 530W เป็นอย่างน้อย

Comment

ดี

Comment

Originally posted by ploynut View Post
          ดี
          หมายถึงขายทิ้งดี หรือเปลี่ยน psu ดีครับท่าน

Comment

เปลื่ยนาถานเดียว ครับพี่น้อง

Comment

ไม่ทราบเหมือนกันครับ

ช่วยดันให้

Comment

ต้อง 8 พินครับผม ซื้อเปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ

ถ้าไม่ได้อีกเช็ค cpu ว่าใส่ถูกต้องรึเปล่า

ถ้าไม่ได้อีกก็เช็คสายที่ต่อกับบอร์ดเพื่อเปิดเครื่องดู ว่าเสียบถูกช่องอะป่าว

Comment

Originally posted by Neszel View Post
                  ต้อง 8 พินครับผม ซื้อเปลี่ยนใหม่ได้เลยครับ

ถ้าไม่ได้อีกเช็ค cpu ว่าใส่ถูกต้องรึเปล่า

ถ้าไม่ได้อีกก็เช็คสายที่ต่อกับบอร์ดเพื่อเปิดเครื่องดู ว่าเสียบถูกช่องอะป่าว
                  รู้แล้วครับเสียบหัว 4 พินก็ได้ครับ แต่ต้องเลือกที่เป็นช่อง 12v๋ อยู่ริมขวาสุดก็ใช้ได้ครับ แต่ลองให้ร้านเช็คดูปรากฏว่า บอร์ดเสียครับ เลยได้เปลี่ยนตัวใหม่ ว่าจะกลับมารีบเซ็ทไบออส แต่มีปัญหาใหม่อีกแล้ว เซ็ทยังไงก็ลงวินโดวส์ไม่ได้อีก ใครมีวิธเซ็ทไบบออส รบกวนขอแแบบละเอียดเลยน่ะครับ
                  สเปคเครื่องครับ phenom x3 8750 m/B A780GMA - Ultra Ram DDR 800Mhz kingston HDD WD 320 GB SATAII DVD RW Liteon SATAII เด๋วขอตั้งกระทู้ใหม่เลยนะครับ

Comment

สงสัยเสียบไฟผิดบอร์ดเลยเจ๊ง 5 5

Comment

ผม ว่าเด๋ว นี้ต้อง อย่างน้อย ต้อง 750W แล้ว นะครับ เหอะๆๆ แนะ นำประมาณ 2500 บาทอยู่หมัด

Comment

Working...
                      X