Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการต่อ digital audio out จากคอมหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการต่อ digital audio out จากคอมหน่อยครับ

คอมผมมีช่อง digital audio out และผมก็มีลำโพง 5.1 อยู่ชุดหนึ่งแต่พอร์ตที่ตัว sub มันเป็น input (แบบสาย av) มี 6 ช่องแบ่งเป็น sub cen fr fl sr sl และ output มี 5 ช่อง cen fr fl sr sl
    คำถามคือ ผมจะต้องทำอย่างไร หรือซื้ออะไรเพิ่ม(ซื้อแบบประหยัดเงิน) เพื่อที่จะสามารถต่อเป็นแบบ 5.1 ได้ครับ รบกวนด้วยนะครับเพราะไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย หรือมีวิธีอื่นที่จะต่อโดยยึดลำโพงไว้

หา sound ที่เป็น 5.1 คับ
    แต่คอมที่มี digital out ก็น่าจะมี 5.1++ อยู่แล้วหนิ จะต่อ digital ทำไมคับ

Comment

ซาวด์ออนบอร์ดออกเป็น5.1ได้มั้ยล่ะถ้าได้ก็ไม่ต้องเสียตังต่อเข้าชุดลำโพงได้เลย ไม่ต้องไปสนใจ digital audio out หรอก

Comment

ออกเป็น 5.1 ได้ครับ แต่สงสัยว่าจะต้องใช้สายยังไงต่อจากคอมเข้าลำโพงอะครับ(ถ้ามีรูปจะขอบคุณอย่างมากเลยครับ) แล้วสายที่ใช้จะต้องเสียบที่ช่องไหนของลำโพง sub cen fr fl sr sl
        ปล.ตอนนี้ผมใช้สาย audio(ไม่รู้ว่าเรียกถูกไหม) เสียบจากช่อง audio(ช่องลำโพงธรรมดา) ของคอม แล้วแยกเป็น สาย av(อันนี้ก็ไม่รู้ว่าเรียกถูกไหม) สองเส้น เสียบเข้าที่ sub กะ cen ของลำโพงอะครับ
        ปล2.มือใหม่จริงๆครับ

Comment

เพิ่มเติมอีกนิดครับ คอมผม มีช่อง mini jack ออกช่องเดียว แล้วก็มี digital audio out 1 ช่อง

Comment

งั้นคงต้องหา soundcard แล้วหล่ะครับถ้ามี mini รูเดียว

Comment

ดูในคู่มือครับ ว่าแจ็คสีไหนไว้ต่อกับลำโพงอะไร เราต่อตามนั้น
              แล้วอย่าลืมปรับในวินโดว์ให้เป็นการต่อแบบ 5.1 ด้วยครับ

Comment

Working...
              X