Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมแล้วคอมรีสตาร์ทเอง ไม่มีจอฟ้า ขอคำแนะนำครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมแล้วคอมรีสตาร์ทเอง ไม่มีจอฟ้า ขอคำแนะนำครับ

คอมมันจะรีสตาร์ทเองอ่ะครับ เวลารีสตาร์ทมันจะค้างก่อนแป๊ปนึงเสียงมันจะกระตุกแล้วภาพก็จะดับไป ไม่มีจอฟ้าขึ้น ส่วนใหญ่เป็นตอนเล่นเกมครับบางทีเล่น 2-3ชมก็ไม่เป็นไร แต่บางทีเล่นครึ่งชั่วโมงก็รีสตาร์ท มันไม่เป็นทุกครั้งที่เล่นอะครับ บางทีเล่นคอมปกติก็รีสตาร์ทเลยแต่ไม่บ่อย เวลามันรีสตาร์ทเสร็จก็จะขึ้น error code ผมเช็คดูแล้วน่าจะเป็นที่โปรแกรมที่ไม่สมบูรณ์ ละก็แรมเน่า ผมเลยล้างคอมละก็ซื้อแรมใหม่ยกชุด แต่ปรากฏว่าก็ยังเป็นเหมือนเดิม
    มันเลยเหลือที่ผมคิดไว้ว่าน่าจะเป็นสาเหตุคือ
    1การ์ดจอร้อน เพราะว่าพัดลมมันเป่าเบามาก(25%) แต่ยังไม่ได้ลองแบบปรับพัดลม100%
    2 psu ไม่พอแต่ไม่น่าจะเป็นไปได้เพราะใช้ psuของ corsair 520 w น่าจะพออะครับ
    3 cpu ร้อน แต่ก็ไม่น่าเป็นไปได้เพราะเช็คดูตอนเล่นเกม idle ไม่เกิน 50
    อันนี้คือสเปค
    CPU Q8200 /RAM 4G/ VGA HD4870/HDD 320 G/PSU 520W
    ขอความคิดเห็นหน่อยครับ ใครเคยเป็นรึว่าน่าจะทราบทราบสาเหตุ

ความร้อนแหละ ที่การ์ดนะ ลองกดพัดลมไปซัก 50% ดูอะครับ เพราะว่า ถ้ากด 100% มันเสียงดังลองดูก่อนถ้าไม่ใช่นี่คงเปนที่

PSU จ่ายไฟช่วง peak ไม่พออะครับ
    Last edited by monkeypond; 17 Apr 2009, 22:23:59.

Comment

มีความเป็นไปได้อื่นๆอีกมั้ยครับ เดี๋ยวจะลองปรับการ์ดจอดูนะครับ แต่ผมว่า psu ไม่น่าจะใช้อะครับเพราะบางทีไม่เล่นเกมมันก็ดับ

Comment

ลองจับที่ตัวการ์ดจอดูว่ามันร้อนเวอร์ไปรึป่าว ถ้าใช่ก็อาการเดียวกัน ของผมเปิดคอมเล่นเกมสัก20-30นาทีเครื่องจะรีสตาร์ทเองโดยที่ไม่มีจอฟ้าเตือนเลย ลองเปลี่ยนแรมแล้ว ลงวินใหม่ก็แล้ว แต่ก็ไม่หาย สุดท้ายเปนที่การ์ดจอ(9800GTX+)

วิธีแก้ไขของผมคือ เอาไปเครมคับ ช่างที่พันทิพย์เค้าแนะนำผมมา ตอนนี้ก็รอของอยู่เลย จะได้ก็ประมาณอาทิตย์หน้าแน่ะ เซ็งจ๊อจ

Comment

การ์ดของคุณไข่ตุงซื้อนานยังอ่ะครับ เพราะของผมพึ่งซื้อเองอะครับลองจับๆดูแล้วตรง heatpipe ร้อนจับไม่ได้เลยครับ แต่ตรงบอร์ดก็ร้อนแต่ไม่ถึงกับขั้นลวกมือเช็คอุณหภูมิใช้งานปกติประมาณ 50 องศา ปกติอยู่ใช่มั้ยครับ

Comment

การ์ดผมก็เพิ่งซื้อมาได้เดือนกว่าเองคับ ที่ตัวการ์ดผมนิ้วแตะไม่ถึง5วิ ร้อนจี๋เลย
            ผมเพิ่งเอาไปเครมเมื่อวันที่16ที่ผ่านมานี้เอง เค้าบอกได้ของประมาณอาทิตย์หน้า ไม่รู้วันไหน ของDcomซะด้วย ใจไม่ดีเลย -__-"

Comment

คุณไข่ตุงยังอยู่รึเปล่าครับเหอะๆ ผมป่วยไปหลายวันว่าจะมาถามว่าได้การ์ดคืนรึยังแล้วผลเป็นยังไง ผมพึ่งจะปรับพัดลมใหม่อ่ะครับไปที่ 80% ยังมีปัญหาเดิมอยู่ครับแต่หลังจากที่เล่นไปประมาณชั่วโมงนึงอาการเดิมเลยครับ แต่ที่สังเกตคือเหมือนจะไม่บ่อยเหมือนแต่ก่อน และก็จะเป็นตอนฉากที่ใช้การฟฟิคมากๆ แต่ยังไงผมก็คิดว่ามันน่าจะเป็นที่ความร้อนสงสัยวันที่ผมเล่นมันร้อนด้วยอ่ะครับ คอมไม่ได้อยู่ในห้องแอร์

Comment

PSU วัตต์เต็มเปล่าครับ

Comment

ผมว่า PSU ชัวร์ ตัวเก่าผมก็เป็น เล่นแค่เกม osu (เกมเอาเมาส์จิ้มลากตามจังหวะเพลงเหมือนตู้ที่ MBK)

ยังรีสตาร์ทเองเลยครับ แล้วเสียงมันก็จะดัง ตุบ แล้วก็ติดแล้วพอซักพักยังไม่bootเข้าวินโดวก็ดับ
                  เปลี่ยน PSU ชัวร์สุด เพราะของผมวัตเต็มแต่ไฟไม่พอ เปลี่ยนจาก 470 มาเป็น 650 แล้วครับ
                  แต่การ์ดจอ ก็ไม่แน่ ลองปรับรอบดู ผมปรับที่ 90% ครับ ไม่งั้นจะกระตุกมาก ขึ้นไปที่ 60* เลยครับ
                  Last edited by DoLL; 23 Apr 2009, 01:49:13.

Comment

psu วัตต์เต็มคับผมว่าน่าจะพอนะ ร้านเค้าก็บอกว่าพอ แล้วอีกอย่างคือผมเล่นเกมบางวันเล่นแบบหนักๆหลายชั่วโมงก็ไม่ดับนะครับ แต่บางครั้งเล่นเน็ตก็ดับ เหมือนมันเกิดขึ้นแบบสุ่มๆเลย ผมเลยคิดว่าไม่น่าจะใช่ psu

Comment

4870 กับ 520W มันจะพอเหรอครับผมว่าลอง Test 3DMark Vantage ดีดว่านะจะได้เป็นเบาะแสได้

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ซื้อมาเดือนกว่า เล่นเกมอยู่ก็ดับซะงั้น เป็นได้ 3 วัน
                        เลยส่งให้ JIB ช่างบอกว่าเป็นที่ PSU Deluxe 500w
                        เค้าเปลี่ยนตัวอื่นมาใส่ให้ก็ยังดับอยู่ ไม่รู้ว่าของใหม่ หรือ เก่า ไม่ได้ดูด้วย

ทางที่ดีส่งศูนย์ดีกว่าครับ จะได้ให้ช่างเค้าเช็คให้ด้วย กลางวันนี้ผมก็จะไป JIB เหมือนกัน

Comment

สงสัยคงต้องหิ้วไปร้าน เซ็งเลย เตรียมทรัพย์จากอีกแล้วเรา

Comment

ผมว่าเป็นที่ UPS นะ ของผมก็เคยเจออาการแบบนี้ ผมเลยซื้อ UPS ใหม่ Icute 650w Pro มาใช้แทนตัวเก่า ตอนนี้ใช้งานได้ปกติเลย ตัว HD4870 ที่คุณใช้ค่อยข้างจะกินไฟมากเสียด้วย

Comment

ลองแกะ PSU.มาดูมั่งเปล่า..ของผมเคยเป็นแบบนี้..เลยแกะมาไล่ย้ำ บัดกรีลายปริ้น ที่บอร์ด PSU.
                              หายสนิทเลย..ไม่มีอาการดับเองอีกเลย...ลองดูนะครับ...อาการร้อนเเล้วดับ.อาจเป็นแบบเดียวกับผม..

Comment

Working...
                              X