Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ "Belkin N Wireless" Speed ไม่ถึง 300 Mbps

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ "Belkin N Wireless" Speed ไม่ถึง 300 Mbps

ตามสเปกแล้ว "Belkin N Wireless Modem Router" Speed จะอยู่ที่ 300 Mbps

แต่ทำไมของผม Speed มันวิ่งอยู่แค่ 150 Mbps อ่ะครับ

ตอนนี้ผมใช้ร่วมกับ Belkin N Wireless USB Adapter ครับ (ซึ่งเป็น USB 2.0)

เป็นไปได้มั๊ยครับ ที่ว่า Port USB ของ Notebook ที่ผมใช้เชื่อมต่อมันเป็นแค่ USB1.1

จริงๆแล้วปัญหานี้ ก็ไม่ได้ใหญ่โตอะไรหรอกครับ เพราะ internet วิ่งแค่ 3Mbps ตัวนี้วิ่งได้ 150 Mbps ก็เหลือเฟือแล้ว

เพียงแต่ว่าสงสัยน่ะครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Qvixote; 17 Apr 2009, 21:57:46.

อาจจะขึ้นอยู่กับระยะระหว่างตัว Adaptor กับ Router ด้วยครับ แต่ถ้าไม่ไกลกันมาก อาจจะมีสัญญาณรบกวน (Noise) อยู่บริเวณนั้น เช่น โทรศัพท์มือถือ ลำโพงตัวใหญ่ๆ เป็นต้น
    Advance มากกว่านี้ รอท่านอื่นมาตอบเพิ่มเติมครับ

Comment

กำแพง,ระยะทาง และ สัญญาณรบกวนต่างๆ สิ่งพวกนี้ทำให้การ Link speed ได้ ต่ำกว่า spec นะครับ

Comment

เนื่องจาก ตัว usb อาจรับความเร็วได้แค่ 150 ก็ได้ เนื่องจาก n ยังไม่สมบูรณ์ ออกเป็น draft version มาเรื่อยๆ

Comment

เวลาวิ่งจริงๆมันก็ วิ่งไม่เกิน 100 หรอก

ตัวเลขมันหลอกตา

เป็นอย่างนี้ทุกยี่ห้อแหละครับ

Comment

ถ้า USB 1.1 นี่ไม่ค่อยน่าใช้ Wireless Adaptor แบบ USB เสียบตรงๆนะครับควรหา PCMCIA USB 2.0 มาเสียบที่ Notebook ก่อนแล้วค่อยเสียบ Wireless Adaptor เข้าไปเพราะว่า

USB 1.1 รองรับความเร็วสูงสุดได้ 12Mbps
            USB 2.0 รองรับความเร็วสูงสุดได้ 480Mbps

----------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องของ Wireless Router และ Wireless Adaptor USB

1.ต้องดูรุ่นของ Wireless Router และ Wireless Adaptor USB ซะก่อนครับว่ามันเป็นรุ่นที่ออกแบบมาให้ใช้ด้วยกันหรือปล่าวเพราะ Daft N ยังไม่เป็นมาตราฐานทำให้ของ Belkin หรืออีกหลายยี้ห้อทำออกมาหลาย Speed ครับมีทั้ง 108Mbps 240Mbps 300Mbps ถ้าใช้รุ่นที่ความเร็วไม่เท่ากันเป็นไปได้ว่ามันอาจจะทำงานเท่าฝั่งที่ช้าที่สุดหรืออาจจะทำงานได้ที่โหมด G อย่างเดียวเลยก็เป็นได้

2.ถ้าทั้ง Wireless Router และ Wireless Adaptor USB เป็นรุ่นที่ออกแบบมาให้ใช้ด้วยกันและรองรับความเร็วที่ 300Mbps ทั้ง 2ฝั่งและลง Driver อะไรเรียบร้อยแล้วยังขึ้น Speed ไม่เต็ม ก็ให้ดูระยะและสิ่งกีดขวางครับ

Comment

Originally posted by puuga View Post
              เนื่องจาก ตัว usb อาจรับความเร็วได้แค่ 150 ก็ได้ เนื่องจาก n ยังไม่สมบูรณ์ ออกเป็น draft version มาเรื่อยๆ
              Originally posted by JO View Post
              ถ้า USB 1.1 นี่ไม่ค่อยน่าใช้ Wireless Adaptor แบบ USB เสียบตรงๆนะครับควรหา PCMCIA USB 2.0 มาเสียบที่ Notebook ก่อนแล้วค่อยเสียบ Wireless Adaptor เข้าไปเพราะว่า

USB 1.1 รองรับความเร็วสูงสุดได้ 12Mbps
              USB 2.0 รองรับความเร็วสูงสุดได้ 480Mbps

----------------------------------------------------------------------------

ส่วนเรื่องของ Wireless Router และ Wireless Adaptor USB

1.ต้องดูรุ่นของ Wireless Router และ Wireless Adaptor USB ซะก่อนครับว่ามันเป็นรุ่นที่ออกแบบมาให้ใช้ด้วยกันหรือปล่าวเพราะ Daft N ยังไม่เป็นมาตราฐานทำให้ของ Belkin หรืออีกหลายยี้ห้อทำออกมาหลาย Speed ครับมีทั้ง 108Mbps 240Mbps 300Mbps ถ้าใช้รุ่นที่ความเร็วไม่เท่ากันเป็นไปได้ว่ามันอาจจะทำงานเท่าฝั่งที่ช้าที่สุดหรืออาจจะทำงานได้ที่โหมด G อย่างเดียวเลยก็เป็นได้

2.ถ้าทั้ง Wireless Router และ Wireless Adaptor USB เป็นรุ่นที่ออกแบบมาให้ใช้ด้วยกันและรองรับความเร็วที่ 300Mbps ทั้ง 2ฝั่งและลง Driver อะไรเรียบร้อยแล้วยังขึ้น Speed ไม่เต็ม ก็ให้ดูระยะและสิ่งกีดขวางครับ
              นิน่าลดเอาลดเอา

Comment

Working...
              X